ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

วันพระวันแรกของปี พ.ศ. 2550

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 03 January 2007 - 02:41 AM

ปฏิทินวันพระ ประจำปี พ.ศ. 2550 (สามารถโหลดเก็บไว้ และ อาจจะต้องหมุนภาพเอง เพื่อสะดวก ในการดู นะครับ )

สืบเนื่องจากกระทู้หัวเรื่อง ขอแสดงความเสียใจกะญาติๆ คุณเอกชัย เรืองพุ่ม โพสต์โดย ท่าน Tanay007

ข้าพเจ้าใคร่ขอ อนุโมทนาบุญ กับ ทุกๆท่าน สำหรับ ความตั้งใจที่จะเริ่มต้นปี ด้วยการปฎิบัติตนเป็นพิเศษ ใน วันพระวันแรกของปี พ.ศ. 2550 นี้ (และต่อๆ ไปอีกนะครับ) และ ตั้งใจปราถนาแผ่บุญกุศลเหล่านี้ ไปยัง ท่านผู้เสียชีวิตทั้งหลาย จาก เหตุการณ์ระเบิดใน กรุงเทพที่เพิ่งผ่านมา และ เหตุการณ์ความไม่สงบทางภาคใต้ ที่ผ่านๆมาด้วยนะครับ...

โดยทั้งนี้ข้าพเจ้าใคร่ขอนำ พระธรรมเทศนา โดย พระเดชพระคุณพระราชภาวนาวิสุทธิ์ ใน รายการ ธรรมะเพื่อประชาชน
เรื่อง อย่าประมาทในเวลา เทศนาเมื่อ วันพุธ ที่ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2549 มาให้ ท่านผู้สนใจทั้งหลายได้พิจารณาฟังกัน ตามอัธยาศัย ตามสะดวก ไว้ ณ. กระทู้นี้ด้วยครับ...

[wmv=false]mms://www.kalyanamitra.org/instant/radio/radio2/49/1149/011149.asf[/wmv]

สำหรับท่านผู้สนใจฟัง ธรรมะเทศนา ที่น่าสนใจ ในหัวข้ออื่นๆ โปรดพิจารณาด้านล่างภาพนี้ด้วยนะครับ (^____________^)"

มหัศจรรย์วันพระ
..ความจริงที่ไม่เคยเปิดเผย - ความพิเศษในวันพระ ปรากฏการณ์พิเศษในอีกมิติที่เรามองไม่เห็น ความสัมพันธ์ของเหล่าเทวดาชั้นต่างๆ มหัศจรรย์วันพระ..ความจริงที่ไม่เคยเปิดเผย - ความพิเศษในวันพระ ปรากฏการณ์พิเศษในอีกมิติที่เรามองไม่เห็น 25.15 นาที

สำหรับ ท่านผู้ใคร่อยากชมแบบ On-line โปรดเชิญพิจารณาเลือกชม โดยกด ปุ่มเล่น ด้านล่าง
ได้ตามความเหมาะสม เลยนะครับ

56 Kbps modem
[wmv=false]mms://www.kalyanamitra.org/instant/vdo/movies/47/WanPhra/Wanphra56-01.wmv[/wmv]
128 Kbps modem
[wmv=false]mms://www.kalyanamitra.org/instant/vdo/movies/47/WanPhra/Wanphra128-01.wmv[/wmv]

ข้าพเจ้าขอ อนุโมทนาบุญทุกๆบุญ กับ ทุกๆท่าน ด้วยครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ

ข้าพเจ้าขออนุญาตแนะนำกระทู้ที่น่าสนใจ สำหรับ ท่านผู้สนใจทุกๆท่านสามารถศึกษาเพิ่มเติมต่อเนื้อง ได้ครับ

คำสอนของคุณยาย
วันพระใหญ่ คือ อะไร ต่างจากวันพระอื่นๆ ที่ตรงไหน

#2 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 03 January 2007 - 07:47 AM

อนุโมทนาบุญครับ

วันนี้ผมรักษาศิล ๘ ครับ smile.gif

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#3 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 January 2007 - 12:49 PM

อนุโมทนา สาธุครับ วันนี้วันพระใหญ่

#4 Bgood

Bgood
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2007 - 12:18 PM

ขอขอบคุณ คุณนักเรียนอนุบาล Peacefulness มาที่นี้ด้วยคะ ข้าพเจ้า download เก็บเอาไว้แล้ว เพราะกำลังหาอยู่พอดีเลยคะ
วันนี้ได้ไปทำบุญวันพระมาคะ ได้ทำสังฆทาน กับ ช่วยงานในครัวคะ ถวายอาหารคะ เป็นครั้งแรกที่ได้มาร่วมบุญกับพี่ๆน้องๆที่ศูนย์ปฏิบัติธรรมที่ประเทศของข้าพเจ้า สนุกคะ ได้ช่วยงาน คุณอุบาสิกา ในครัวด้วยคะ ไม่เคยทราบเลยว่าจะสนุกได้เหมือนกัน
ขากลับ ท่านอุบาสิกาที่วัดได้ยื่นปฏิทินของทางวัดที่ทำแจกกันที่นี่ ซึ่งข้าพเจ้าเอาวางไว้ข้างๆกับกระเป๋าที่นำติดตัวไปด้วย แล้วก็ไปนั่งสมาธิ พอกลับมาแล้ว มีคนคงเอาไปเก็บวางไว้ที่ไหนซักแห่ง แล้วข้าพเจ้าก็ลืมด้วย ตอนขับรถกลับบ้านก็ถามตัวเองว่า แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่าวันพระนั้นจะเป็นวันไหน เมื่อไหร่ บอกกับตัวเองว่า แย่จริง แค่นี้ก็ต้องลืมด้วย
พอเข้ามาในwebboard ก็ได้เห็นกระทู้ของคุณนักเรียนอนุบาล Peacefulness ดีใจจัง พี่อนุบาลช่วยข้าพเจ้าอีกแล้ว ขอบคุณคะ

ข้าพเจ้าก็ขอให้บุญที่ข้าพเจ้าได้ทำในวันนี้ ส่งผลให้พี่ๆเพื่อนๆ อนุบาล มีแต่สิ่งดีๆนะคะ
Do good, reap good; do evil, reap evil.

#5 Peacefulness ™

• Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 06 January 2007 - 08:08 AM

QUOTE(From เถลิงเกียรติ)
อนุโมทนาบุญครับ

วันนี้ผมรักษาศิล ๘ ครับ smile.gif
ยอดเยี่ยม! ไปเลยครับ

QUOTE(From panu)
อนุโมทนา สาธุครับ วันนี้วันพระใหญ่
สาธุ...สาธุ...สาธุ...อนุโมทนามิ ใช่ครับผม วันพระใหญ่ ก็คือ วันข้างขึ้น หรือ วันข้างแรม ที่ 15 ค่ำ หรือ 14 ค่ำ นะครับ จากการสังเกตุของข้าพเจ้าเอง ในปฏิทินนะครับ

ขอขอบคุณ คุณนักเรียนอนุบาล Peacefulness มาที่นี้ด้วยคะ ข้าพเจ้า download เก็บเอาไว้แล้ว เพราะกำลังหาอยู่พอดีเลยคะ
วันนี้ได้ไปทำบุญวันพระมาคะ ได้ทำสังฆทาน กับ ช่วยงานในครัวคะ ถวายอาหารคะ เป็นครั้งแรกที่ได้มาร่วมบุญกับพี่ๆน้องๆที่ศูนย์ปฏิบัติธรรมที่ประเทศของข้าพเจ้า สนุกคะ ได้ช่วยงาน คุณอุบาสิกา ในครัวด้วยคะ ไม่เคยทราบเลยว่าจะสนุกได้เหมือนกัน
ขากลับ ท่านอุบาสิกาที่วัดได้ยื่นปฏิทินของทางวัดที่ทำแจกกันที่นี่ ซึ่งข้าพเจ้าเอาวางไว้ข้างๆกับกระเป๋าที่นำติดตัวไปด้วย แล้วก็ไปนั่งสมาธิ พอกลับมาแล้ว มีคนคงเอาไปเก็บวางไว้ที่ไหนซักแห่ง แล้วข้าพเจ้าก็ลืมด้วย ตอนขับรถกลับบ้านก็ถามตัวเองว่า แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่าวันพระนั้นจะเป็นวันไหน เมื่อไหร่ บอกกับตัวเองว่า แย่จริง แค่นี้ก็ต้องลืมด้วย
พอเข้ามาในwebboard ก็ได้เห็นกระทู้ของคุณนักเรียนอนุบาล Peacefulness ดีใจจัง พี่อนุบาลช่วยข้าพเจ้าอีกแล้ว ขอบคุณคะ

ข้าพเจ้าก็ขอให้บุญที่ข้าพเจ้าได้ทำในวันนี้ ส่งผลให้พี่ๆเพื่อนๆ อนุบาล มีแต่สิ่งดีๆนะคะ
สาธุ...สาธุ...สาธุ...อนุโมทนามิ เยี่ยมไปเลยจ้า สำหรับ บุญทุกๆบุญ และ ทุกๆกิจกรรมบุญ ที่ได้ทำ ครั้งแรกของ ท่าน Bgood กับ เหล่าเพื่อนๆ กัลยาณมิตร ที่อยู่ที่โน้นเหมือนกัน นะครับ

ส่วนเรื่องลืมของนั้น ข้าพเจ้าขอออกความเห็นว่า ไม่จำเป็นต้องกังวลกับตัวเองมาก จนเกินไปนักนะครับ เพราะว่า เมื่อเราฝึกสติของเรามากขึ้นเท่าไร สติของเราก็จะสมบรูณ์มากขึ้นตามไปด้วยเช่นกันครับ และข้าพเจ้าก็กำลังฝึกฝนตนเองเรื่องประมาณนี้ อยู่เช่นกันจ้า

อ่า...ข้าพเจ้าดีใจจัง ที่ ท่าน Bgood จะสามารถใช้ประโยชน์ให้สูงสุด กับ ปฎิทินวันพระ อันนี้นะครับ และนี้ ก็อาจจะเป็นเพราะ บุญต่างๆ (ที่ ท่าน Bgood ได้สะสม และ ปฎิบัติมา) ได้จัดสรร ได้อย่างลง ตัวแบบนี้ ดังนั้น จึงเกิดเรื่องราวแบบนี้ขึ้น นะครับ และ ข้าพเจ้ายังเชื่ออีกว่า ท่านจะได้เจอเหตุการณ์ประมาณเช่นนี้ อีกเนื่องๆ นะครับ ดังคำกล่าวนี้ "ธรรม ย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม"

ข้าพเจ้าขอ ขอบคุณ ท่าน Bgood มากครับ สำหรับ นำข่าวบุญ เช่นนี้มาบอกกล่าวให้กันทราบ นะครับ และ สาธุ...สาธุ...สาธุ...อนุโมทนามิ

สำหรับข้าพเจ้าขออนุญาติ นำบุญทุกๆบุญ ที่ข้าพเจ้าได้ตั้งใจกระทำไว้ ใน วันพระสุดท้ายของปี พ.ศ. 2548 และ วันพระแรกสุดของปี พ.ศ. 2550 รวมไปถึง การปล่อยสัตว์น้ำ อย่างเช่น ปลา และหอย เป็นต้น ลงในแม่น้ำเจ้าพระยา ณ. วัดมะขาม (วังมัจฉา) จังหวัด ปทุมธานี โดย ข้าพเจ้านึกคิดคำนวนอย่างเคล่าๆ คิดว่าน่าจะรวมๆ กันแล้ว ได้ประมาณเกิน 20 กิโลกรัม นะครับ

และ ข้าพเจ้าปราถานาขอให้ ทุกๆท่าน ไม่ว่า จะเป็นสมาชิก หรือ ยังไม่เป็นสมาชิก ของ DMC.tv webboard แห่งนี้ ก็ดี ที่ได้ สละเวลา และมีโอกาศ เข้ามารับรู้ รับทราบ บุญเหล่านี้ ณ. กระทู้นี้ แม้จะไม่ได้พิมพ์ตอบอะไรเลย ก็ดี จงได้รับ กุศลผลบุญ เหล่านี้ ให้จง เท่าๆกัน ทุกๆคน ทุกๆท่าน ด้วยเทอญ... สาธุ...สาธุ...สาธุ...

และข้าพเจ้าขอเชิญ ทุกๆท่าน โปรดมา ร่วมด้วย ช่วยกัน รณรงค์
"การทำความดีนั้น ง่ายนิดเดียวครับ !!!"
"It's so easy to do good things !!!"

#6 Peacefulness ™

โพสต์เมื่อ 06 January 2007 - 12:39 PM

ข้าพเจ้าขออนุญาต เพิ่มเติมข้อมูลนะครับ

QUOTE(From นาวิกสนเทศ ปีที่ 7 ฉบับที่ 104)
"ธรรมะในพระพุทธศาสนาเป็นคำสอน ที่แสดงสัจธรรมความแท้จริงของสภาวะธรรมทุกสิ่ง ดังนั้น ถึงหากสังคมจะเปลี่ยนแปลงอย่างไร ก็ไม่เกินไปกว่าที่ชาวพุทธจะพิจารณารู้เท่าทัน เมื่อได้ปฎิบัติอยู่ในธรรมะของพระสัมมาสัมพุธเจ้าโดยถูกต้องมั่นคงแล้ว ความเปลี่ยนแปลงใดๆ ในสังคมก็ไม่ใช่เหตุที่ควรวิตกอีกต่อไป......" พระบรมราโชวาท พระราชทานในพิธี เปิดการประชุมใหญ่ สมาคมพุทธศาสนา ทั่วราชอาณาจักร ๑๔ ธันวาคม ๒๕๓๔

วันพระ
หมายถึง วันที่พระพุทธ ศาสนากำหนด ไว้ว่าเป็นวันฟังธรรม ตามปกติ จึงเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า วันธรรมสวนะ แปลว่า "วันฟังธรรม" วันพระยังเป็นวันรักษาอุโบสถศีล ของชาวพุทธอีกด้วย

วันพระนั้นกำหนด ทางจันทรคติ คือ วันขึ้น ๘ ค่ำ ขึ้น ๑๕ ค่ำ แรม ๘ ค่ำ แรม ๑๕ ค่ำ หรือ แรม ๑๔ ค่ำ ในเดือนคี่ สรุปว่า ในเดือนหนึ่งทาง จันทรคติจะมีวันพระ รวม ๔ วัน เป็นวัน ข้างขึ้น ๒ วัน ข้างแรม ๒ วัน คือ ขึ้น ๘ ค่ำ เป็น วันพระต้นเดือน ขึ้น ๑๕ ค่ำ เป็น วันพระกลางเดือน แรม ๘ ค่ำ เป็น วันพระปลายเดือน แรม ๑๕ ค่ำ เป็น วันพระสิ้นเดือน แต่ถ้า เป็นเดือนคี่ คือเดือนอ้าย เดือน ๓ เดือน ๕ เดือน ๗ เดือน ๙ เดือน ๑๑ วันพระสิ้นเดือน จะเป็นวันแรม ๑๔ ค่ำ สำหรับระเบียบ ปฏิบัติของชาวพุทธในอดีต เมื่อวันพระ มาถึง มีดังนี้

...
๖. เมื่อพระสงฆ์แสดงธรรมจบแล้วผู้รักษา อุโบสถศีลพึงพักผ่อน ตามอัธยาศัย ด้วย การสนทนาธรรม กันบ้าง ภาวนากัมฐาน กันบ้าง หรือจะท่อง บทสวดมนต์ และ อ่านหนังสือธรรมะ ก็ได้ เมื่อถึงเวลา รับประทานอาหาร กลางวันให้ปฏิบัติให้ เสร็จเรียบร้อยภายใน เที่ยงวัน แล้วพักผ่อน จนถึงเวลาบ่ายหรือเย็น จวนค่ำ แล้วจึงประชุมกันทำวัตรค่ำ ตามแบบนิยมของวัดนั้น ๆ ในภาคบ่ายจนถึงเย็นนี้ บางแห่งทางวัดจัดให้มีพระธรรมเทศนาอีกหนึ่งรอบ พึงนั่งฟังธรรมโดยเคารพอย่าง พิธีตอนเช้า

๗. หากไม่มีพระธรรมเทศนาในช่วงเย็นนี้ พอทำวัตรจบ ผู้ประสงค์จะกลับไปพักผ่อนที่บ้าน พึงเข้าไปลาพระสงฆ์ ส่วนผู้ประสงค์จะค้างคืนที่วัด ก็ไม่ต้องลา เมื่อถึงอรุณรุ่งวันใหม่จึงบอกลาพระสงฆ์ กลับบ้าน เป็นเสร็จพิธีรักษาอุโบสถศีล
ทำไมจึงกำหนดวันพระขึ้น/แรม ๑๕ ค่ำ เป็นวันพระใหญ่ ดังที่กล่าวแล้วแต่ต้นว่า
...
(หมายเหตุ ดูเสมือนว่า ในเวปเพจนี้ ข้อมูลยังไม่สมบรูณ์ อย่างที่ควรเป็น ซะเท่าไร... )

ในเดือนหนึ่งมีวันพระ ๔ วัน คือ วันขึ้น ๘ ค่ำ ๑๕ ค่ำ วันแรม ๘ ค่ำ และ ๑๕ ค่ำ เฉพาะวันขึ้น ๑๕ ค่ำ และแรม ๑๕ ค่ำ ถือเป็นวันที่ พระภิกษุสงฆ์ จะต้องฟัง พระปาติโมกข์ ตาม พระวินัยบัญญัติ เพื่อให้ง่ายต่อการจำ ท่านจึงเรียกวัน ขึ้น ๑๕ ค่ำ แรม ๑๕ ค่ำ ว่า วันพระใหญ่ เมื่อถึง วันพระใหญ่ดังกล่าว ก็เป็นที่ทราบกันว่า พระสงฆ์ทุกรูปจะต้องประชุมพร้อมกัน เพื่อฟัง พระปาติโมกข์ คำว่า วันพระใหญ่ จึงถูกเรียกขาน กันต่อมาจนถึงทุกวันนี้

วันพระในอดีตกับวันพระวันนี้ที่สังคมเกือบลืม ในอดีต วันพระถือว่าเป็นวันที่มีอิทธิพลต่อวิถีชีวิต ของผู้คนในสังคมไทยเป็นอย่างมาก นอกจากจะเป็นวันที่ ชาวบ้านหยุดงานกันโดยทั่วไปแล้ว ทางราชการก็ยังกำหนด ให้วันพระเป็นวันหยุดราชการอีกด้วย เพื่อเปิดโอกาสให้ ผู้คนไปวัดทำบุญสุนทาน ทำประโยชน์ร่วมกัน อีกทั้งเป็น การส่งเสริมให้คนสน ใจเข้าวัดอบรมจิตใจ มากขึ้น แม้การนับ วันเดือนปี ก็ยังนิยม อาศัยขึ้นแรมเป็นตัว กำหนด นับแทน วันที่อย่างที่ใช้กันอยู่ ทุกวันนี้

ในปัจจุบัน ลองถามเด็กหรือ เยาวชนสมัยนี้ว่า วันไหนเป็นวันพระ หากเด็กคนไหนตอบได้ก็คงต้องชมเชยผู้ปกครอง ว่า สอนลูกหลานมาดี แต่จะมีเด็กสักกี่คนที่ตอบได้ถูกต้อง อย่าว่าแต่เด็กเลย ผู้ใหญ่เองจะรู้ว่าวันไหนเป็นวันพระ ก็ยังต้องอาศัยศีรษะพระเป็นที่หมายรู้ (คือพอเห็น ศีรษะพระที่โกนใหม่ ๆ จึงรู้ว่าพรุ่งนี้เป็นวันพระ) หากจะ โทษว่าเป็นเพราะกระแสของสังคมโลกที่เปลี่ยนแปลง ตลอดเวลา ผู้คนในสังคมต้องทำงานแข่งกับเวลา จนทำให้ลืมวันโกนวันพระไปชั่วขณะ ขอให้ระลึกไว้ เสมอว่า การพยายามทำตัวเองให้ทันสมัย (ทันสมัยเฉพาะวัตถุ) แต่ไม่พัฒนาจิตใจนั้น อาจกลายเป็นผลร้ายต่อตัวเอง ส่วนรวมและสังคม อย่างไม่น่าให้อภัย

ลองถามตัวเองดูสักนิดว่า วันพระที่จะถึงนี้ ตรงกับ วันที่เท่าไร และท่านจะทำความดีอะไรบ้าง เพื่อตัวเอง และ เพื่อสังคม
ที่มา นาวิกสนเทศ ปีที่ 7 ฉบับที่ 104 คลิ๊กที่นี้

#7 Peacefulness ™

โพสต์เมื่อ 06 January 2007 - 02:07 PM

ข้าพเจ้าขออนุญาต เพิ่มเติมข้อมูลอีกนะครับ

ที่มา คลิ๊กที่นี้

สำหรับท่านผู้สนใจใน วิชาพระพุทธศาสนาในเบื้องต้น ประมาณนี้ โปรดเชิญพิจารณา หนังสือเล่มนี้ ไว้อ่านศึกษาเป็นเบื้องต้น ได้นะครับ

#8 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 08:14 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ วันนี้ผมจะรักษาศีล 8

#9 Peacefulness ™

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 08:35 AM

QUOTE(From Mr. Jay)
กราบอนุโมทนาบุญครับ วันนี้ผมจะรักษาศีล 8
สาธุ...สาธุ...สาธุ...อนุโมทามิ

เยี่ยมไปเลยครับ

สำหรับท่านผู้ใคร่อยากพิจารณา ปล่อยสัตว์น้ำ เป็นทาน ก็เชิญโปรดพิจารณาข้อมูลด้านล่างนี้ ได้ตามสะดวกเลยนะครับ
ปลาดุก กิโลกรัมละ ประมาณ 35-45 บาท ถ้าขนาดกลาง จะได้ ประมาณ 4 - 5 ตัวครับ
หอยขม กิโลกรัมละ ประมาณ 20-30 บาท ได้หลายๆ ตัวเลยละครับ (กลิ่นจะแรงนิดหนึ่งนะครับ)
- รู้สึกว่า หอยแครง จะอยู่ในน้ำเค็มนะครับ ดังนั้นโปรดพิจารณากันดีๆนะครับ เพราะข้าพเจ้าเคยได้รับคำแนะนำจากคนขายว่า ปล่อยได้ แต่ข้าพเจ้ามาทราบทีหลังว่า...สามารถปล่อยในลงแม่น้ำ(จืด)ได้จริง แต่...อยู่รอดได้หรือป่าวนั้น ข้าพเจ้าก็ยัง สงสัยและแคลงใจ อยู่เช่นกันครับ...
ปลาไหล กิโลกรัมละ ประมาณ 120 - 180 บาท ถ้าขนาดกลาง จะได้ ประมาณ 7 - 10 ตัวครับ
เต่า นี้ ข้าพเจ้าไม่แน่ใจนะครับ...ไว้มาเพิ่มเติมทีหลัง ถ้าได้มีประสบการณ์ นะครับ

และ ถ้าเป็นไปได้ เวลาเราซื้อสัตว์น้ำเหล่านี้ โปรดลองพิจารณา เชิญชวนผู้ที่เราซื้อ มาร่วมกันปล่อยกับเราด้วยนะครับ (วันพระทั้งที เนอะๆๆ ) เพราะ จากประสบการณ์ส่วนตัวนั้น ท่านเหล่านั้นมักจะ ถือโอกาสร่วมบุญกับเราด้วย (ถ้าเราได้ลองถามเค้าดูนะครับ ) ไม่มากก็น้อยนะครับ

ข้าพเจ้าขอ อนุโมทนาบุญทุกๆบุญ กับ ท่าน Jay และกับ ทุกๆท่าน ด้วยครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM