ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

โครงการตอบปัญหาธรรมะทางก้าวหน้า มีสองโครงการนะครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 23 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 05 January 2007 - 06:14 PM

ทำความเข้าใจเรื่อง โครงการตอบปัญหาธรรมะทางก้าวหน้า มีสองโครงการนะครับ

1 โครงการตอบปัญหาธรรมะทางก้าวหน้า ระดับประชาชน (เฉพาะประเทศไทย) ครั้งที่ 1

รางวัลที่ 1 ได้รับเงินรางวัล 100,000 บาท พร้อม
รับโล่เกียรติยศ “วัชรเกียรติยศ” ของพระราชภาวนาวิสุทธิ์

รายละเอียด
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=8822
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=8831

2 โครงการตอบปัญหาธรรมะทางก้าวหน้า สากล ระดับโลก ครั้งที่ 1

รางวัลที่ 1 ได้รับโล่ "วัชรเกียรติยศ" ของพระราชภาวนาวิสุทธิ์และเงินกองบุญ 1,000 ดอลล่าร์ (ประมาณ 36,000 บาท) พร้อมตั๋วเครื่องบิน ไป – กลับประเทศไทย เพื่อรับรางวัล

รายละเอียด
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=8851
หรือในเว็บไซต์นี้ครับ
www.dhammaforpeace.org

ชื่อสนามสอบ "ทางก้าวหน้า" สำหรับประชาชน ครั้งที่ 1 ภายในประเทศ (วัดสาขาและสาขา)
www.dmc.tv/uploads/wat.xls

(ศูนย์สอบที่ไม่ใช่ศูนย์สาขาภายในประเทศ)
www.dmc.tv/uploads/2.xls

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#2 kitz

kitz
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2007 - 06:28 AM

happy.gif รับทราบครับ ตอนแรก สับสนเหมือนกัน
ถ้าอย่างไร ช่วย เอารายละเอียด ทางก้าวหน้า สากล ระดับโลกมาลงด้วย ก็ ดีครับ

จะได้มีคนไปสมัครกันเยอะๆ ครับ

#3 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2007 - 11:31 AM

ลงรายละเอียดสำหรับระดับสากลให้แล้วเรียบร้อยค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#4 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 06 January 2007 - 11:43 AM

ไม่ทราบว่าต้องไปสมัครด้วยตนเองที่สภาธรรมกายสากลฯด้วยหรอค่ะ
คือช่วงนี้ติดเรียน เลยไม่ได้ไปวัดเลย แต่ก็อยากสอบนะคะ
บังเอิญว่าสอบปลายภาควันที่ 16 กุมภาพันธ์ พอดีแปะเลย (อะไรจะขนาดนั้นนะ) เลยสามารถสอบได้ อยากสอบเหมือนกันค่ะ
ต้องทำไงค่ะ ไม่มีสมัครสอบทางอินเตอร์เนทเลยหรอ
หรือถ้าพี่ๆคนไหนมีทางที่จะให้หนูได้สมัครสอบบ้างค่ะ จะขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยค่ะ

หาทีมได้แล้วมี หนู Pungpa กับน้องสาว 2 คน ยังไงก็ช่วยหนูหน่อยนะคะ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#5 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 06 January 2007 - 04:15 PM

We are in !!! Sweden have about 30 people for this happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#6 tanshine

tanshine
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2007 - 07:21 PM

การตอบปัญหาธรรมะทางก้าวหน้า ที่คุณครูไม่ใหญ่ ได้แจ้งให้ทราบผ่านรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาในหลาย ๆ วันที่ผ่านมา มี 2 ระดับ ดังนี้ครับ

1. การตอบปัญหาธรรมะทางก้าวหน้า ระดับในประเทศไทย ประเภทประชาชน ครั้งที่ 1 (ครั้งแรกของโลก)
การสอบ ต้องสอบเป็นทีม ตอนนี้มีผู้สมัครสอบประมาณ 250 ทีมแล้ว - ข้อมูลวันที่ 7 มกราคม 2550
ข้อมูลมีดังนี้ครับ

วัตถุประสงค์ของโครงการ (โดยย่อ) คือ เพื่อปลูกฝังศีลธรรมอันเป็นธรรมะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ซึ่งได้ถูกรวบรวมและเรียบเรียงใหม่ในรูปแบบของประชาชน เพื่อประชาชน และเป็นธรรมะสำหรับประชาชน (ฆราวาสธรรม) โดยเน้นเพื่อส่งเสริมการศึกษาธรรมะให้เกิดขึ้นในครอบครัวของประชาชน เพื่อเสริมสร้างคุณธรรมและวัฒนธรรมชาวพุทธ ให้เกิดความเข้มแข็งกับสังคมของประชาชน

คุณสมบัติของผู้สมัคร คือ เป็นใครก็ได้ที่ไม่ใช่เจ้าหน้าที่องค์กรของวัดพระธรรมกาย (และผู้สมัครสอบต้องเป็นผู้อ่านหนังสือออก เขียนหนังสือได้ และอายุไม่ควรต่ำกว่า 15 ปี ถ้าอายุต่ำกว่า 15 ปีแล้วมีความตั้งใจอยากจะสอบ ลองไปคุยกับคณะกรรมการโครงการฯ ได้ที่จุดรับสมัคร เพื่อพิจารณาเป็นรายบุคคลไป)
และต้องสมัครเป็นทีม โดย 1 ทีมมีสมาชิก 3 คน ตัวอย่างเช่น พ่อ-แม่-ลูก , หรือทีมเพื่อนบ้านจำนวน 3 คน, หรือทีมเพื่อนที่มาวัดรวมกัน 3 คน เป็นต้น (คือเป็นใครก็ได้จำนวน 3 คนที่ไม่ใช่คนในองค์กรของวัดฯ)

วันสมัครสอบ : ทุกวันอาทิตย์ ตั้งแต่ วันอาทิตย์ที่ 7,14,21,28 ของเดือนมกราคม 2550 และ วันอาทิตย์ที่ 4 และ 11 ของเดือนกุมภาพันธ์ 2550 ที่ชมรมนักคิดนักเขียนเพื่อสันติภาพโลก ที่เสา M5 สภาธรรมกายสากล
วันสอบ : วันอาทิตย์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2550 ณ สภาธรรมกายสากล
วันประกาศผลสอบ : วันอาทิตย์ที่ 25 กุมภาพันธ์ 2550
พิธีมอบรางวัล : วันมาฆบูชาที่ 3 มีนาคม 2550 (วันเสาร์)

รางวัลที่ 1 - โล่ห์วัชระเกียรติยศ ของพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (โล่ห์แรกของโลก)
_______- ใบประกาศเกียรติคุณ
_______- พร้อมเงินรางวัลเพื่อเอาไปทำบุญจำนวน 1 แสนบาท

รางวัลที่ 2 - ใบประกาศเกียรติคุณ
_______- พร้อมเงินรางวัลเพื่อเอาไปทำบุญ จำนวน 5 หมื่นบาท

รางวัลที่ 3 - ใบประกาศเกียรติคุณ
_______- พร้อมเงินรางวัลเพื่อเอาไปทำบุญ จำนวน 3 หมื่นบาท

รางวัลเชยชม (จำนวน 40 รางวัล) - บัตรปฏิบัติธรรม ณ สวนพนาวัฒน์ (1 รางวัล มีบัตร 3 ใบ)

หนังสือที่ใช้ในการสอบครั้งนี้คือ "คัมภีร์ป ฏิรูปมนุษย์ ภาคครอบครัวอบอุ่น"
(หน้าปกหนังสือเขียนว่า "ครอบครัวอบอุ่น")

สมัครสอบปุ๊บ ได้รับหนังสือ "ครอบครัวอบอุ่น" ทันทีที่สมัครสอบ (เป็น version ล่าสุดที่ใช้ในการสอบ) ได้ที่ชมรมนักคิดนักเขียนเพื่อสันติภาพโลก ที่เสา M5 สภาธรรมกายสากล
(เงินค่าสมัคร 600 บาท ต่อ 1 ทีม โดยเงินค่าสมัครที่เหลือหลังหักค่าใช้จ่ายแล้วจะนำไปสมทบเข้ากองทุนสนับสนุนศีลธรรมโลก ผู้ที่สมัครก็จะได้บุญในการสนับสนุนศีลธรรมให้เกิดขึ้นกับโลกด้วยครับ)

2. การตอบปัญหาธรรมะทางก้าวหน้า ระดับอินเตอร์เนชั่นแนล ครั้งที่ 1 สอบเดี่ยว โดยมีรายละเอียดตาม link นี้ครับ
http://dhammaforpeace.org/index_thailand.html (ตอนนี้มีผู้สมัครสอบมาแล้วถึง 5 ทวีปทั่วโลก และขณะนี้ผู้ที่ได้สมัครมาแล้ว มีอายุมากที่สุดถึง 85 ปี ใครที่อายุมากกว่านี้ก็รีบมาสมัครได้เลยนะครับ ข้อมูล ณ วันที่ 9 มกราคม 2550)

ผมขออยากเชิญชวนให้ทุกท่านมาสมัครกันเยอะ ๆ นะครับ
เพราะถือได้ว่าท่านจะเป็นบุคคลในประวัติศาสตร์ ที่ได้เข้าสอบตอบปัญหาธรรมะ "ทางก้าวหน้า" ระดับในประเทศไทย ประเภทประชาชน เป็นครั้งแรกของโลก (รวมถึงการสอบฯ ในระดับอินเตอร์เนชั่นแนล ด้วยครับ เพราะเป็นครั้งแรกเช่นเดียวกัน)

ซึ่งผมก็จะขอเป็นคนหนึ่งที่จะลงสมัครสอบประเภทประชาชน (ระดับในประเทศไทย) ด้วยเช่นกันครับ

ขอให้ทุกท่านประสบความสำเร็จกันทุกท่านเลยนะครับ สาธุ....

หมายเหตุ การสอบตอบปัญหาธรรมะทางก้าวหน้าทั้ง 2 ระดับนี้ ไม่ใช่การสอบตอบปัญหาธรรมะทางก้าวหน้าประเภทอื่น ๆ ที่เคยจัดกันมาแล้วในทุก ๆ ปี โดยถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติม ก็ให้ไปที่
http://tkn.ibscenter.net/ ครับ

#7 thaikids072

thaikids072
  • 191 โพสต์
  • Interests:ดนตรี - นาฏศิลป์

โพสต์เมื่อ 06 January 2007 - 08:19 PM

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
thaikids072

#8 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2007 - 09:15 PM

หนังสือครอบครัวอบอุ่นที่ใช้ในการสอบ ใครเป็นผู้แต่งคะ
ที่ตัวเองมี เป็นหนังสือที่แต่งโดย ส.ผ่องสวัสดิ์
ไม่แน่ใจว่าเป็นเล่มเดียวกันหรือไม่คะ happy.gif

#9 tanshine

tanshine
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2007 - 10:54 PM

หนังสือครอบครัวอบอุ่น ถูกรวบรวมจากธรรมะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า นำมาเรียบเรียงใหม่ให้เหมาะสมกับยุคสมัยปัจจุบัน โดยเน้นในการปลูกฝังและส่งเสริม การศึกษาธรรมะให้เกิดขึ้นในครอบครัวซึ่งถือเป็นหน่วยย่อยของสังคม ให้เกิดความอบอุ่น เป็นการเสริมสร้างความเข้มแข็งในการดำเนินชีวิตที่ถูกต้องของสมาชิกในครอบครัว และเป็นการสร้างวัฒนธรรมชาวพุทธที่ดีให้กับคนในสังคมให้ยั่งยืนยาวนาน ยิ่ง ๆ ขึ้นไป

เท่าที่พอทราบ ก็เป็นอย่างนี้ครับ

เนื้อหาส่วนใหญ่ มาจาก พระธรรมเทศนาของพระเดชพระคุณหลวงพ่อทัตตะชีโว
โดยท่านอนุญาตให้ใช้นามปากกาว่า ส. ผ่องสวัสดิ์ เพื่อให้ฝ่ายวิชาการของชมรมนักคิดนักเขียน ได้รวบรวมและเรียบเรียงผสมผสานกับเนื้อหาธรรมะจากแหล่งอื่น ๆ ประกอบเข้าเป็นเนื้อหาใหม่ให้เข้ากับสังคมยุคปัจจุบัน โดยจัดทำเป็นรูปเล่มหนังสือ "ครอบครัวอบอุ่น" หรือชื่อเต็ม คือ "คัมภีร์ป ฏิรูปมนุษย์ ภาคครอบครัวอบอุ่น" ให้เราได้นำมาอ่านกัน เป็นการเผยแผ่ธรรมะสู่ประชาชนได้อย่างมากด้วย

(นามปากกา ส. ผ่องสวัสดิ์ นี้
หมายถึง ตัวแทนความรู้ของโยมบิดาและมารดาของพระเดชพระคุณหลวงพ่อทัตตะชีโว
(สุน-ฮวย ผ่องสวัสดิ์) เพื่อเป็นการสร้างบุญกุศลให้กับโยมพ่อและโยมแม่ของหลวงพ่อฯ)

หนังสือครอบครัวอบอุ่น ที่ใช้นามปากกาผู้แต่งว่า ส. ผ่องสวัสดิ์ มี 2 แบบ ดังนี้ครับ

1. แบบฉบับเต็ม คือ เนื้อหาเต็มสมบูรณ์แบบ มีการจัดพิมพ์หลายครั้ง แต่ละครั้งก็มีหน้าปกไม่เหมือนกัน แต่เนื้อหาเหมือนกันหมด

2. แบบฉบับย่อ คือ เนื้อหาคัดเฉพาะที่เด่น ๆ บางส่วนจากแบบฉบับเต็ม มาจัดทำเป็นรูปเล่มฉบับย่อครับ

เฉพาะที่ใช้สอบตอบปัญหาธรรมะทางก้าวหน้า ประเภทประชาชน (ในประเทศไทย) ครั้งที่ 1 ของโลก ใช้แบบฉบับเต็ม เป็นเนื้อหาในการสอบครับ
ซึ่งใครไปสมัครสอบ ก็จะได้รับหนังสือ "ครอบครัวอบอุ่น" ฉบับเต็ม ทันที (ใครสมัครก่อนจะได้เปรียบ เพราะได้รับหนังสือฯ มาเตรียมตัวอ่านก่อนใคร)

อะไรที่เป็นครั้งแรก มักจะได้รับการกล่าวขานยาวนานทีเดียว
เมื่อสมัยพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสรู้ธรรมใหม่ ๆ ท่านก็ตรวจญาณดูว่า ใครจะเป็นผู้ที่ได้ฟังธรรมและบรรลุธรรมเป็นชุดแรก พระองค์ก็ทราบด้วยญาณว่า ผู้ที่จะได้ฟังธรรมเป็นชุดแรก ก็คือ "พระปัญจวคีย์ทั้ง 5"

จนกระทั่งถึงทุกวันนี้ เราทุกคนก็กล่าวขานถึงปัญจวคีย์ทั้ง 5 ว่าเป็นชุดแรกที่ฟังธรรมจากพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และก็จะกล่าวขานไปอีกยาวนานทีเดียว

เช่นเดียวกัน ใครที่อยากให้โลกได้จดบันทึกและถูกกล่าวขานไปอีกนานเท่านาน ว่าเป็นต้นแบบต้นบุญ เป็นบุคคลในประวัติศาสตร์ครั้งแรกของการสอบตอบปัญหาธรรม "ทางก้าวหน้า" ประเภทประชาชนผู้มีบุญ ก็ขอเชิญให้รีบไปสมัครสอบได้เลยนะครับ เดี๋ยวจะพลาดโอกาสครั้งแรกของโลกไปอย่างน่าเสียดายนะครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดี ได้รับรางวัลกันทุก ๆ คนเลยนะครับ สาธุ........

#10 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 09 January 2007 - 10:38 AM

ดีเลยค่ะ หาทีมก่อน
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#11 จะว่าง่ายค่ะ

จะว่าง่ายค่ะ
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2007 - 12:46 PM

อยากสอบแต่ไม่มีทีม ทำไงดี

#12 tanshine

tanshine
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2007 - 05:00 PM

แนะนำว่า ลองพยายามหาสมาชิกในทีมเพิ่มขึ้นอีก 2 คน สิครับ
เพราะวัตถุประสงค์ของการสอบเป็นทีม ก็เพื่อ

1. เป็นการสร้างเครือข่ายคนดี โดยทำหน้าที่เป็นกัลยาณมิตรให้กับคนที่เรารู้จัก หรือไม่รู้จัก ให้หันมาศึกษาธรรมะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า โดยมี การสมัครสอบตอบปัญหาธรรมะ "ทางก้าวหน้า" เป็นเครื่องมือ ในการโยงใยเชื่อมคนทั้ง 3 ให้มาทำกิจกรรมร่วมกัน

2. เพราะหนังสือที่ใช้ในการสอบ ชื่อหนังสือ ก็คือ "ครอบครัวอบอุ่น" ตามความหมายของครอบครัว ก็คือ มีสมาชิกตั้งแต่ 2 คนขึ้นไป แต่ที่เขากำหนดให้ 3 คน ก็เพราะการสร้างเครือข่ายคนดีถ้าเริ่มต้นจากคน 2 คน มันรวมกันง่ายไป เพราะแค่ไปหามาอีกคนก็ได้แล้ว แต่ถ้าเป็น 3 คน การสร้างเครือข่ายคนดี ก็จะเข้มข้นขึ้น

อาทิเช่น ต้องใช้ความพยายามมากกว่า ใช้ทักษะในการประคับประคองคนในทีมสูงกว่า แล้วอีกอย่างถ้าคน 3 คน ในทีมช่วยกันอ่านหนังสือ "ครอบครัวอบอุ่น" การเรียนรู้ธรรมะที่ได้จากการอ่าน ก็จะถูกนำมาใช้ได้ทันที เพราะทั้ง 3 คนจะรู้หลักในการปฏิบัติร่วมกันตามที่หนังสือได้แนะนำไว้ ถึงวิธีการจะทำให้สมาชิกในครอบครัว หรือคนในสังคมที่ต้องอยู่ด้วยกันและใช้ชีวิตร่วมกัน ว่าการทำให้เกิดความรัก เกิดความสามัคคี การทำให้สังคมและคนรอบข้างเกิดความอบอุ่น ควรจะปฏิบัติอย่างไร เป็นต้น ไงครับ

ลองพยายามดูนะครับ อย่างน้อยก็เป็นการฝึกในการใช้ชีวิตร่วมกันระหว่างสมาชิก 3 คนของทีม แล้วถ้ายิ่งได้อ่านหนังสือ "ครอบครัวอบอุ่น" แล้ว ผมเชื่อว่า หลายท่านจะรู้จักวิธีการเอาธรรมะ มาประยุกต์ใช้กับคนแต่ละคนได้เป็นอย่างดีเลยทีเดียว

บางครั้งเราอยาจะชวนคนทำความดี อยากถ่ายทอดสิ่งดี ๆ ให้กับทุก ๆ คน ที่อยู่รอบตัวเรา แต่เราก็ไม่กล้าบ้าง ถึงกล้าก็ไม่รู้จะถ่ายทอดสิ่งดี ๆ ได้อย่างไรเพราะไม่ค่อยรู้ธรรมะ เท่าที่ควร

การสอบตอบปัญหาธรรมะทางก้าวหน้า ประเภทประชาชน ครั้งแรกของโลก ครั้งนี้ จะเป็นโอกาสที่ดีอย่างมาก ๆๆๆ ที่จะทำให้เราได้ทำหน้าที่กัลยาณมิตรที่ดีต่อคนรอบตัวเราได้เป็นอย่างดีทีเดียวเลยครับ เพราะเราจะเป็นผู้ที่ได้ชื่อว่า เป็นกัลยาณมิตรที่ดีและสร้างโลกใบนี้ ให้คนแต่ละคนซึ่งถือเป็นหน่วยย่อยของสังคม ได้ศึกษาธรรมะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า จนทำให้สังคมมีแต่คนที่มีคุณธรรม มีคุณภาพต่อครอบครัว สังคม ประเทศ และต่อโลกอย่างมีคุณค่าสุดที่จะนับจะประมาณมิได้เลยนะครับ

ดังนั้น เมื่อมีโอกาสแล้ว พยายามหาอีก 2 คน ไม่ยากเกินไป ใช่ไหมครับ

#13 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 08:12 PM

สอบค่ะ ตอนนี้หนูมีหนังสือครอบครัวอบอุ่นอยู่และเคยอ่าน

พอได้ทราบว่ามีการแข่งขันแล้วใช้หนังสือเล่นนี้ด้วย ก็ดีเลยค่ะ

จะได้วัดความเข้าใจของเรา
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#14 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 13 January 2007 - 04:16 PM

งวนนี้ผมเป็นส่วนหนึ่งของดครงการนี้ด้วยอ่ะครับ แต่ในประเทสนะไม่ได้ไปต่างประเทศอ่ะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#15 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 January 2007 - 09:20 PM

สอบค่ะ สู้โว้ ย ย ย ย อ่านหนังสือกันฟิตมากๆค่ะ
หัวหน้าทีม 072 แล้วเจอกันค่ะ เอาใจช่วยลูกพระธัมฯทุกๆคนค่ะ สาธุๆๆๆๆ

#16 เด็กสมบูรณ์

เด็กสมบูรณ์
  • 173 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 16 January 2007 - 04:02 PM

อืม

ตอนนี้ทางศูนย์อบรมเยาวชนสุรินทร์ก็กำลังทำการรับสมัครผู้เข้าร่วมตอบปัญหาธรรมะฯอยู่เหมือนกันคร๊า

ก็ขอเชิญชวนผู้มีบุญมีปัญญาทุกท่านเข้าร่วมตอบปัญหาธรรมะฯกันเยอะๆนะคร๊า happy.gif happy.gif

...ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ
ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคือ...อย่ารัก...

#17 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 09:51 PM

อยากสอบนะคะ
แต่ไม่รู้จะสมัครยังไง ไปสมัครที่วัดก็ไม่ได้ อิอิ

แต่ยังไงก็เอาบุญของทางนานาชาติมาฝากนะคะ
คือสอบธรรมทางก้าวหน้าระดับนานาชาติครั้งที่ 1 จะสอบมงคลชีวิต 38 ใช่ไหมค่ะ หนู Pungpa ได้รับบุญออกแบบปกซีดีมงคลชีวิต38 เทศนาของลพ.ทัตตชีโว ภาคพื้นยุโรปด้วย เอาบุญมาฝากนักเรียนทุกๆคนเลย

ให้มีปัญญาสว่างไสว ใครที่สอบก็ขอให้ได้ความรู้เต็มพิกัด (รางวัลก็อย่าไปจริงจังมาก ได้มาก็ถือว่าโชค a จะได้เอาไปทำบุญ อิอิ)
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#18 yasavanso

yasavanso
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 04:55 PM

อยากทราบว่า ทางก้าวหน้า ประเภทประชาชน ในประเทศไทย ที่ใช้หนังสือครอบครัวอบอุ่น สามารถสมัครและสอบที่ศูนย์สอบต่างจังหวัด ได้ที่ใดบ้างครับ
(เหมือนจะเคยได้ยินครูไม่ใหญ่ บอกใน DMC แต่จำไม่ได้ครับ ขอรายละเอียดด้วย)
อนุโมทนาบุญล่วงหน้าครับ
สาธุ

#19 อินทัช

อินทัช
  • 161 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2007 - 04:13 PM

เอ...จำไม่ได้ว่า เวลาสอบเปิดหนังสือได้หรือเปล่า ?

#20 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 24 January 2007 - 11:56 PM

ผมก็มีส่วนร่วมกับโครงการนี้ด้วยนะต้องส่งข้อสอบและคุ้มสอบเองล่ะ เพื่อนผมเขาก็เป็นคนออกข้อสอบล่ะหหุหุหุหุุ เขาให้ผมดุข้อสอบด้วยล่ะครับ เสร็จเรา

เวลา่สอบเขาให้เปิดหนังสือได้นะครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#21 thaikids072

thaikids072
  • 191 โพสต์
  • Interests:ดนตรี - นาฏศิลป์

โพสต์เมื่อ 27 January 2007 - 05:00 PM

อยากสอบมากกกกกกกกเเต่ไม่มีทีม
thaikids072

#22 taongsak

taongsak
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 February 2007 - 09:51 AM

i have tested on last Sunday. i felt very good that everyone came to dicuss about Dhamma. Luang paw is unreplaceable..i love him...

#23 samana072

samana072
  • Admin_Article_Only
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 February 2007 - 11:06 AM

เวลาสอบสามารถเปิดดูได้นะครับ ว่าแต่..คุณจะเปิดทันรึป่าวครับ

เพราะว่าข้อสอบมีทั้งหมด 102 ข้อ เป็นข้อสอบปรนัย 100 ข้อ และข้อสอบอัตนัย 2 ข้อ

ใช้เวลาในการทำข้อสอบ 80 นาที ถ้าคิดๆแล้วเรามีเวลาทำข้อไม่ถึง 1 นาที

แต่ถ้ามานั่งเปิดแต่หนังสือละครับ คงไม่ทันเวลาแน่ๆ

ทางที่ดีนะครับ อ่านหนังสือให้ได้หลายๆรอบแล้วทำความเข้าใจ ให้เข้าไปอยู่ในใจเลยครับ

รับรองได้เลยว่าทำได้โดยไม่ต้องมานั่งเปิดหนังสือให้เสียเวลาครับผม

เป็นกำลังใจให้กับผู้เข้าร่วมการสอบในครั้งนี้ทุกๆท่านนะครับ
laugh.gif สู้ๆ
<a href="http://www.dmc.tv/im...0-02-14-18.jpg" target="_blank">
</a>

#24 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2007 - 03:28 PM

สมัครสอบแล้วครับ กราบอนุโมทนาบุญ สาธุ