ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ผมจะตอบเค้ายังไงดี?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2007 - 04:07 PM

ผมไปชวนคนมาสอบปัญหาธรรมะทางก้าวหน้าแต่เค้าก็ขอถามมาเพื่อความสบายใจ
ว่า

ก่อนอื่นนะครับ ช่วยปรับทัศนะคติของผม เกี่ยวกับวัดพระธรรมกายหน่อย นะครับ เพราะมีหลายอย่าง
ที่ ผมได้ยินมาแล้วรู้สึกว่า มันไม่ใช่ ซึ่ง ขอความช่วยเหลือจาก คุณชาร์ป หรือ ผู้ที่มีความรู้จริง ช่วยหน่อย
และขออภัยผู้ที่มีศรัทธาแรงกล้าต่อธรรมกายถ้าหากมีความคิดเห็นส่วนหนึ่งส่วนใดที่ทำให้ต้องขุ่นข้องหมองใจ ไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
ต่อไปนี้ ผม จะขอใช้คำที่พี่แอนเคยพูด บ่อยๆ คือคำว่า "เขาว่า"

เขาว่า คนที่ไปทำบุญหลายคนใช้เงิน เพื่อซื้อพื้นที่ สำหรับนั่งสมาธิจริงมั้ย ที่เป็นอย่างนั้น เพราะเชื่อกันว่าเป็นการใช้เงินเพื่อ ซื้อพื้นที่สวรรค์ชั้นดุสิตจริงหรือ .....?

เขาว่า .... ธรรมกายสอนให้นั่งสมาธิแล้วเพ่งไปที่ใจกลางสิ่งใดสิ่งหนึ่ง แล้วบอกว่ามันเป็นที่สุดของสมาธิทั้งที่มันเป้นแค่สมถะ จริงหรือเปล่า ? (ขอโทษทีครับที่แถมความเห็นลงไปนิดนึง)
........................................
ส่วนเรื่องคำสอนผมไม่รุ้ว่าบิดเบือนรึเปล่า นะครับ เพราะผมไม่ได้เข้าไปศิกษาเรื่องราวเกี่ยวกับธรรมกายอย่างจริงจัง
แต่ที่ได้ยิน เขาว่า ธรรมกายบิดเบือนแก่นของศาสนา ที่ว่าด้วยเรื่องนิพพาน เพราะ เท่าที่ผมรู้และผมเชื่อ
นิพพานคือการหลุดพ้น หลุดพ้นจากวัฏสงสาร การเวียนว่ายตายเกิด คือสูญ ไปเลยอะไรประมาณนี้ น่ะครับ
แต่ธรรมกาย ไม่บอกอย่างนั้น ซึ่งบอกในทำนองว่าด้วยผลตอบแทนจากการทำบุญ สุขสบาย มีความสุข
ขึ้นสวรรค์อะไรประมาณนี้ จึงทำให้ ได้รับความศรัทธาจากผู้คนที่ยังคงมีกิเลส ซึ่งไม่รุ้ตัว ใช้เงินมากมายเพื่อจะให้ได้ซึ่งนิพพาน.......
หรือเพราะกลัวว่าถ้าไม่บิดเบือนจะไม่มีคนมาทำบุญก็ไม่รู้ (อันนี้ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ....ใครเห็นตรงข้ามด่าได้ตามสบาย...)

พอแค่นี้ก่อนนะครับ อย่างไรก็รบกวนผู้รู้หรือพี่ชาร์ปมาช่วย ปรัปอคติ ของผมหน่อย ชี้แจงหน่อยนะครับ

ด้วยความเคารพ ไม่ได้มีเจตนา อื่นใดแอบแฝง เพราะผมเชื่อว่า เราทุกคน เป็นศิษย์ มีครู แต่ในเรื่องนี้ แม้เราจะมีครูที่ต่างกัน แต่ครูใหญ่ของเราคือคนเดียวกัน นั่นคือ พระพุทธเจ้า ฝากไว้แค่นี้ก่อนครับ ขอบคุณครับ

จะตอบยังไงดีครับ ช่วยหน่อยนะครับ cry_smile.gif

#2 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2007 - 05:21 PM

ค่อย ๆ อธิบายเขานะครับ

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 08 January 2007 - 05:49 PM

เขาว่า คนที่ไปทำบุญหลายคนใช้เงิน เพื่อซื้อพื้นที่ สำหรับนั่งสมาธิจริงมั้ย ที่เป็นอย่างนั้น เพราะเชื่อกันว่าเป็นการใช้เงินเพื่อ ซื้อพื้นที่สวรรค์ชั้นดุสิตจริงหรือ .....?
ไม่เคยได้ปรากฏว่ามีการซื้อพื้นที่สำหรับนั่งสมาธิในวัดหรือที่ใดๆครับ จะมีก็แต่ซื้อเสื่อ หรืออาสนะสำหรับพิงแก้เมื่อยส่วนตัวครับ
พื้นที่บนสวรรค์ชั้นดุสิต ไม่สามารถถือครองกรรมสิทธิกันได้ง่ายๆด้วยเงินตราครับ แต่สามารถครอบครองได้ด้วยบุญบารมีครับ ข้อนี้ต้องพิจารณากันเองว่า บุญบารมีนั้นหาได้จากใหน

เขาว่า .... ธรรมกายสอนให้นั่งสมาธิแล้วเพ่งไปที่ใจกลางสิ่งใดสิ่งหนึ่ง แล้วบอกว่ามันเป็นที่สุดของสมาธิทั้งที่มันเป้นแค่สมถะ จริงหรือเปล่า ?

วิชชาธรรมกาย เป็นการสอนสมาธิในระดับแรกเริ่มเหมือนกับการสอนวิธีอื่นๆทุกวิธีครับ ใครที่เคยฝึกมาอย่างไรก็ตาม จะสามารถมาฝึกวิชาธรรมกายได้หมด ที่แตกต่างจากวิธีอื่นๆก็คือ เมื่อผู้ใดฝึกใจจนเป็นสมาธิ ใจหยุดนิ่งดีแล้ว ให้ผู้ฝึกนำใจมาหยุดมานิ่งที่ศูณกลางกายฐานที่7 เมื่อนั้นจึงจะพบดวงปฐมมรรค หรือดวงจิตดั้งเดิมแท้ของตัวเรา แล้วก็หยุดต่อไปในกลางดวง จนพบกายภายใน ซึ่งคำสอนนี้เองที่ไม่มีสำนักไหนสอน นอกจากคำสอนของหลวงปู่วัดปากน้ำเท่านั้น ซึ่งถูกต้องตามหลักสติปัสฐาน4ทุกประการ

ข้อนี้ต้องย้อนถามกลับว่า ผู้ถามมีความเข้าใจคำว่าสมถะแค่ไหน ถ้าใช้คำว่า "เป็นแค่สมถะ" นั่นคือคำที่ถูกต้องแล้ว เพราะ สมถะ แปลว่า "ความสงบ" และสมาธิทุกแนว ทุกวิธี ก็มีจุดมุ่งหมายไปสู่ความสงบทั้งนั้น

ส่วนข้อที่ว่า บิดเบือน หรือไม่บิดเบือนนั้น ต้องลองไปศึกษา หาอ่านเอาจากลิ้งนี้ครับ

http://www.dhammakay...riptures_th.php

สำหรับความเห็นผมคิดว่า มนุษย์ทุกวันนี้ บิดเบือนตนเองมากกว่า แล้วยังจะมาโทษพระโทษเจ้าว่าบิดเบือนคำสอน
ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณที่นี้นะครับ

#4 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2007 - 07:10 PM

ได้อ่านแล้วกระจ่างดีค่ะเพราะตัวเองเข้าวัดแล้วยังมีบ้างที่คิดแบบไม่ค่อยดี
ของคุณนะคะที่โพสหัวข้อนี้ขึ้นมา และผู้ตอบคำถาม

#5 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2007 - 11:46 PM

ขอบคุณมากครับ

#6 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 09 January 2007 - 12:06 AM

สาธุ...ค่ะ คุณสิริปโภ

#7 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 09 January 2007 - 04:50 PM

ทานบารมี ไม่ได้สามารถซื้อได้ด้วยเงิน
แต่คือการที่ บริจาคทรัพย์ด้วยการสละความตระหนี่ออกจากใจ
ดังนั้น แม้หากสละทรัพย์ไป แต่ไม่ได้สละความตระหนี่ออกไป จะเป็นการสร้างทานบารมี ได้อย่างไร

การที่จะได้ไปสวรรค์ เมื่อบุคคลสร้างบุญบารมี มาถึงจุดหนึ่งที่เพียงพอต่อการได้ไปถึงสวรรค์ บุคคลนั้นก็ย่อมได้ไปตรงนั้น(คือสวรรค์)
เป็นการสร้าง"เหตุ"ไว้ ต่อไปก็จะบังเกิด"ผล"ที่เกิดแต่เหตุนั้น

สำหรับแนวทางการปฏิบัติธรรม การทำความเข้าใจที่ดีและง่ายที่สุดก็คือการได้ปฏิบัติด้วยตัวเอง แม้มีข้อความสักหลายร้อยบรรทัดหรือหนังสือเป็นสิบๆเล่ม อ่านแล้วก็อาจมีสงสัยอยู่อีก แต่ถ้าได้ทำใจหยุดนิ่ง พบความสงบได้เอง ก็จะเข้าใจได้

การที่ละความสงสัยลังเลไว้ก่อน แล้วทำใจกลางๆ เพื่อจะพิสูจน์ของจริงที่มีอยู่ในกลางตัวมนุษย์ทุกคน (กายของใครๆต่างก็มีศูนย์กลางกายของตนเอง) ทำใจให้ใสๆ ว่างๆ สบายๆ เริ่มวางใจเบาๆที่ศูนย์กลางกาย ตามที่หลวงพ่อท่านนำนั่งทุกวันอาทิตย์และในดีเอ็มซี ...แล้วมองดูทุกสิ่งที่จะเห็น หรือมองดูสิ่งที่เกิดขึ้น ด้วยใจที่เป็นกลางๆ ใช้สติปัญญาพิจารณาโดยไม่ต้องมีความโอนเอียงเข้าข้าง ไม่มีอคติ ...เมื่อพบอะไร ก็จะเข้าใจไปตามนั้น รู้เข้าไปเรื่อยๆ

หากใจยังไม่นิ่ง ก็หาอ่านหนังสือธรรมะไปพลางๆ ก็จะได้ข้อมูลธรรมะมากขึ้น
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#8 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2007 - 05:30 PM

สาธุชนที่ไปวัดฯ ล้วนปรารถนาประกอบบุญกิริยาวัตถุ10เป็นพื้นฐาน
ทรัพย์ที่บริจาคนั้น เพื่อนำมาสร้าง-ปฏิสังขรณ์บุญสถาน ถวายเป็นสังฆทานแด่เนื้อนาบุญ อนุเคราะห์ผู้ประสบภัยทั้งภัยธรรมชาติ-ผู้ก่อการร้าย บริบาลสงเคราะห์มวลชน จัดพิมพ์วารสารเป็นธรรมทาน เพื่อประโยชน์ในปัจจุบัน เกื้อกูลนรชนรุ่นหลังซึ่งจะมาสร้างบารมี มิได้นำมาซึ่งคำถามดังกล่าว
เขาว่า .... ธรรมกายสอนให้นั่งสมาธิแล้วเพ่งไปที่ใจกลางสิ่งใดสิ่งหนึ่ง แล้วบอกว่ามันเป็นที่สุดของสมาธิทั้งที่มันเป้นแค่สมถะ

ที่วัดพระธรรมกาย สอนให้นั่งสมาธิ ในระดับพื้นฐานตามวิสุทธิมรรค คือใช้ อาโลกกสิณ หรือ พุทธานุสติ โดยกำหนดการวางใจหยุด ใจนิ่ง ตามเส้นทางอริยมรรค ไม่ได้บอกว่าเป็นที่สุดของสมาธิตามคำถามแต่อย่างใด
เท่าที่ผมรู้และผมเชื่อ นิพพานคือการหลุดพ้น หลุดพ้นจากวัฏสงสาร การเวียนว่ายตายเกิด คือสูญ ไปเลยอะไรประมาณนี้ น่ะครับ

ถูกต้อง แต่ขอแนะนำให้พักความเชื่อว่านิพพานสูญไว้ก่อน ควรมา ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี ด้วยตนเอง จึงจะรู้ว่า ความเชื่อ ความจริงนั้นเป็นอย่างไร เมื่อทราบก็จะรู้ว่ามีการบิดเบือนแก่นแท้ดังคำกล่าวอ้างหรือไม่
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 January 2007 - 01:04 PM

หากบอกว่า ทำบุญที่วัดพระธรรมกาย หมาายถึง ใช้เงินซื้อบุญล่ะก็
ผมซื้อ ความเดือดร้อนของชาวบ้านที่ประสบภัยน้ำท่วม ด้วยเงินครับ เพราะผมบริจาคเงินช่วยภัยน้ำท่วมร่วมกับวัดพระธรรมกายมาทุกเดือนเลย
ผมซื้อ ความเดือดรอนของพระโยมทหารหาญ ของ 4 จังหวัดชายแดนภาคใต้ด้วยเงินครับ เพราะผมบริจาคเงินมา 16 เดือนแล้วเช่นกัน
ผมซื้อ ความไม่รู้ทางก้าวหน้าของนักเรืยน 4 ล้านคนทั่วประเทศด้วยเงินตลอดมาครับ เพราะผมบริจาคเงินเข้ากองทุนพิมพ์หนังสือมงคลชีวืตให้นักเรียนใช้แข่งขันตอบปัญหาธรรมะมาหลายปีแล้ว

หากบอกว่า สมาธิ เป็นแค่สมถะ ไม่ช่วยให้หลุดพ้นแล้วล่ะก็
สิ่งที่พระพุทธเจ้า ทรงทำก่อนการตรัสรู้คืออะไร ถ้าไม่ใช่การนั่งสมาธิ

หากบอกว่า นิพพานคือความหลุดพ้น ส่วนธรรมกายสอนให้สร้างบุญไปสวรรค์ ถือว่า ยึดติดไม่หลุดพ้น แล้วล่ะก็
การที่คนจำนวนมาก ตระหนี่ทรัพย์ไว้กับตัว ไม่เคยคิดไปบริจาคช่วยเหลือสังคมส่วนรวมที่ไหน และคอยสอนผู้อื่นไม่ให้ทำทาน โดยบอกผู้อื่นว่า การทำทาน คือ การยืดติดในสวรรค์ แล้วตัวเขาเอง ไม่ได้ชื่อว่า ยึดติดในทรัพย์ในโลกมนุษย์นี้หรืออย่างไร จึงไม่บริจาคออกทำทาน
มนุษย์เราทุกคน มีจุดที่เรียกว่า พอเพียง ส่วนที่เหลือ ควรนำไปแบ่งปันผู้อื่น ความสงบสุขของสังคมจึงจะเกิดขึ้น นี่คือ สิ่งที่วัดพระธรรมกายพยายามจะสอนน่ะครับ ผิดกับ คำว่า พอเพียง ที่คนจำนวนหนึ่ง เข้าใจไปว่า หมายถึง การใช้แต่พอเพียง ที่เหลือก็เก็บไว้ ไม่ใช้และไม่ช่วยใคร อย่างนั้นไม่ใช่ พอเพียงครับ แต่คือ ตระหนี่

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 10 January 2007 - 04:23 PM

สาธุค่ะคุณ WISH และ คุณหัดฝัน

#11 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 08:26 AM

อนุโมทนา สาธุ กับทุกท่านครับ