ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เกิดจากวิบากกรรมอะไรกันนะ พอจะมีวิธีรักษา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 พิมพ์บุญ

พิมพ์บุญ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 02:47 PM

ใครมีวิธีรักษาโรคเกี่ยวกับแผลร้อนใน
เป็นบ่อยมากเลยค่ะ เวลาเป็นมันเจ็บแสบมาก พอจะมีวิธีรักษาบ้างมั๊ย ถ้าท่านใดทราบช่วยบอกหน่อยเถอะค่ะ
และวิธีแก้ไม่ให้เป็นด้วยค่ะ
มันเกิดจากวิบากกรรมอันใด จะได้รีบทำการแก้ไขโดยด่วน....
ไม่อยากทรมาน เวลาเป็นก้อจะหงุดหงิดใจ ...

ขอบคุณนะค่ะสำหรับ ความรู้ที่จะมาแบ่งปันให้กัน
¤นักเรียนใหม่***
รักบุญ เชื่อในบุญ
mata072 windowslive.com

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 03:01 PM

ก่อนอื่น "พักผ่อนให้เพียงพอ อย่านอนดึก" "อย่าเครียด" "ดื่มน้ำเยอะ" "อย่ากินลูกอมเยอะ"

ส่วนบุญโตใช้น้ำยาอมบ้วนปาก...มันไม่เป็นอีกเลยค่ะ...
ถ้าเป็นอยู่ตอนนี้...เริ่มเลยนะคะ...แบบเพรียว ๆ ไม่ต้องผสมน้ำ...ลิสเตอลีน"สูตรดั่งเดิม" นะคะ (ไม่ได้โฆษณานะคะ แต่ใช้อันนี้ laugh.gif )

#3 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 03:29 PM

อมน้ำเกลือบ่อย ๆ ครับ ครั้งละ 5-10 นาที เช้าเย็น จะช่วยทำความสะอาด และฆ่าเชื้อภายในปากได้

#4 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 03:44 PM

หนูก็เป็นบ่อยเหมือนกันค่ะ ช่ายๆจะรู้สึกทรมาน มันรู้สึกว่าเหมือนคนปากเจ่ออ่ะ แต่จิงๆส่องกระจกดูก็ไม่เห็นเจ่อเลย

คนที่เป็นแผลร้อนในในปากบ่อยๆนั้น เกิดจากอาการร้อนใน ที่มาจากการชอบกินของทอดๆที่อมน้ำมันมากๆค่ะ แล้วไม่ทานน้ำอุ่นตามเพื่อสลายความมันค่ะ + กับการมีแผลในช่องปาก มันก็เลยมาสะสมค่ะ คนเราทุกคนมีแผลนช่องปากกันหมดแหละค่ะ แต่เรามองไม่เห็นก็เท่านั้นเอง เพราะมันเล็กมากค่ะ

ก็ไม่มีอะไรมากหรอกค่ะ ถ้าเป็นก็อดทนไว้แค่ประมาณอาทิตย์เดียว เดี๋ยวก็กลับมาเป็นปกติค่ะ laugh.gif

ก่อนอื่น "พักผ่อนให้เพียงพอ อย่านอนดึก" "อย่าเครียด" "ดื่มน้ำเยอะ" "อย่ากินลูกอมเยอะ"
ใช่ค่ะ ตามที่พี่บุญโตกล่าวมาค่ะ ว่าต้องพักผ่อนให้มากและห้ามเครียดค่ะ แต่อย่ากินลูกอมเยอะนั้น ไม่ได้ถือว่าเป็นสาเหตุหรอกค่ะ กินได้ค่ะ กินได้ทุกรส ทุกชนิดเลย ไม่มีผลทำให้เราร้อนในหรอกค่ะ

ส่วนบุญโตใช้น้ำยาอมบ้วนปาก...มันไม่เป็นอีกเลยค่ะ...

ก็เป็นอีกวิธีหนึ่งที่ดีเลยค่ะ เพื่อรักษาความสะอาดและขจัดคราบความมันในช่องปากให้อนามัย แบคทีเรียก็ไม่เกิดขึ้น ช่องปากก็ไม่สกปรกและเป็นแผลด้วยค่ะ laugh.gif

และสุดท้าย สำหรับตัวหนูแล้ว ขอแนะนำว่า ให้ดื่มน้ำอุ่นเป็นประจำหลังจากทานอาหารประเภททอดน้ำมันนั้น ซัก 1แก้ว 2แก้วค่ะ หรือน้ำชาเขียวร้อน(อันนี้รักษาโดยตรงเลยค่ะ ทำให้ไม่ร้อนใน)
แต่ถ้าอยู่ที่วัดแล้วล่ะก็ เราถือว่าโชคดีค่ะ ไม่ได้มีความลำบากเลย happy.gif เพราะ ปานะของที่วัดเรา จะมีพวกน้ำเก็กฮวย น้ำใบบัวบก และน้ำมะตูม หรืออาจจะเป็นน้ำเปล่าผสมกับน้ำยาอุทัยทิพย์กลิ่นหอมๆเหล่านั้นแหละค่ะ เป็นเครื่องดื่มที่ช่วยรักษาอาการแก้ร้อนในด้วยนะค๊ะน่ะ ทีนี้สบายเลยเรา แถมยังชุ่มคอและไม่กระหายน้ำอีกด้วย มันช่วยได้จิงๆนะค๊ะ หนูเลือกหยิบทานที่วัดเป็นประจำเลยค่ะ..อิอิ happy.gif wink.gif

ปล. เรื่องของวิบากกรรมนั้น ขอรอผู้รู้มาตอบเเล้วกันค่ะ สงสัยคาดว่าน่าจะเป็นเรื่องของวจีกรรมแหละมั๊งค๊ะ หรือไม่ก็เพราะเราไม่ดูแลตนเองให้ดีประมาณนั้น (มั๊ง+++!!!! 5555+) wacko.gif wacko.gif

คนข้างล่างช่วยบอกหน่อยนะค๊ะ อยากรุจังค่ะ อยากรุเหมือนกันอ่ะ nerd_smile.gif

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 03:51 PM

ตามที่ได้ยินได้ฟังจากคุณครูมา ถ้าสุขภาพไม่ค่อยแข็งแรง เจ็บออดๆแอดๆ เดี๋ยวเจ็บโน่นป่วยนี่ มักจะเกิดจากการบี้มด ตบยุง ฆ่าแมลงเล็กๆ เป็นประจำน่ะครับ ที่นี้ถ้าแค่ร้อนในบ่อยๆ ก็อาจจะเป็นกรรมคล้ายๆ กันนี้ แต่ทำน้อยกว่า ไม่บ่อยเท่านี้ บ่อยน้อยกว่านี้นิดนึงเป็นต้น

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 03:59 PM

laugh.gif คนข้างล่างนี่เชื่อฟังดีจัง...คนข้างบนส่งปุ๊บ ก็รีบทำปั๊บเลยค่ะ laugh.gif

#7 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 04:34 PM

เป็นวจีกรรม
เคยมีใน case study ที่ถามเกี่ยวกับ"ฟ.ฟัน"เช่น ฟันเก ฟันห่างฯลฯ
แล้วมีการถามเรื่องแผลร้อนใน ซึ่งคำตอบคือ วจีกรรมว่ากล่าวผู้อื่นให้เดือดเนื้อร้อนใจ ขณะที่ตนเองรู้สึกสะใจ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC