ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อย่างไรจึงเรียกว่าไม่เคารพในธรรม?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Peace_Pls

Peace_Pls
  • 152 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2007 - 09:47 PM

สวัสดีค่ะยอดกัลยาณมิตรทุกท่าน วันนี้มีเรื่องอยากจะขอคำแนะนำค่ะ เนื่องจากมีวันนึงได้ฟังเคสที่เกี่ยวกับการไม่เคารพในธรรม ซึ่งมีอานิสงค์ทำให้ไปเกิดในตระกูลที่ไม่ค่อยสูงนัก จึงอยากทราบค่ะว่าการปฏิบัติตัวอย่างไรจึงเรียกว่าไม่เคารพในธรรม เพื่อนำไปปรับปรุงแก้ไขค่ะ... ถ้าอย่างนั่งทำการบ้านไปดูดีเอ็มซีไปด้วย หรือเล่นคอมไปฟังไปด้วยค่ะ... ขอคำแนะนำด้วยค่ะ.. อนุโมทนาบุญล่วงหน้าค่ะ..สาธุ happy.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  achai.jpg   73.47K   8 ดาวน์โหลด

~ สักวันฉันจะต้องโตใหญ่ เป็นตะวันสดใสดับความสลัว ในดวงใจชาวโลกที่หมองมัวส่องสว่างทั่วอนันต์จักรวาล ~

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2007 - 10:44 PM

http://www.ibscenter...opic.asp?qId=38
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 13 January 2007 - 01:54 AM

QUOTE(From WISHJ)
สาธุ...สาธุ...สาธุ...อนุโมทามิ

ความเคารพในพระธรรม คือ ตระหนักถึงคุณประโยชน์อันมหาศาล ของพระธรรมคำสั่งสอน ของ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า แล้วแสดงออกซึ่งความเคารพ ดังนี้
  1. เมื่อมีประกาศแสดงธรรมก็ไปฟัง
  2. ฟังธรรมด้วยความสงบ สำรวม ตั้งใจ
  3. ไม่นั่งหลับ ไม่นั่งคุยกัน ไม่คิดฟุ้งซ่าน ขณะฟังธรรม
  4. ไม่วางหนังสือธรรมะไว้ในที่ต่ำ
  5. ไม่ดูหมิ่นพระธรรม
  6. บอกธรรม สอนธรรม ด้วยความระมัดระวังไม่ให้ผิดพลาด

#4 KATCH

KATCH
  • 105 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2007 - 04:24 AM

ถ้าจำไม่ผิด ผลของกรรมที่จะทำให้เกิดผลไปในทางที่ไม่ดี ไม่น่าจะเรียกว่าอานิสงส์นะคะ น่าจะเรียกว่าวิบากกรรมนั้นส่งผลให้ไปเป็นอย่างนั้นอย่างนี้มากกว่าค่ะ แต่ถ้าหากเราทำบุญ เช่นถวายประทีป เราจะใช้คำว่า ด้วยอานิสงส์ ( แห่งบุญ ) นี้ จะทำให้เราได้บุญอย่างนั้นอย่างนี้ เป็นต้นค่ะ

#5 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 13 January 2007 - 06:33 AM

QUOTE(From KATCH)
ถ้าจำไม่ผิด ผลของกรรมที่จะทำให้เกิดผลไปในทางที่ไม่ดี ไม่น่าจะเรียกว่าอานิสงส์นะคะ น่าจะเรียกว่า วิบากกรรม นั้นส่งผลให้ไปเป็นอย่างนั้นอย่างนี้มากกว่าค่ะ แต่ถ้าหาก เราทำบุญ เช่นถวายประทีป เราจะใช้คำว่า ด้วย อานิสงส์ ( แห่งบุญ ) นี้ จะทำให้เราได้บุญอย่างนั้นอย่างนี้ เป็นต้นค่ะ
สาธุ...สาธุ...สาธุ...อนุโมทามิ

ข้าพเจ้าขออนุญาต เพิ่มเติมข้อมูล เสนอให้ ผู้ที่สนใจทุกๆท่าน ได้พิจารณา กันนะครับ

กรรม แปลว่า การกระทำ (ต่างๆ)
วิบาก แปลว่า ผลของการกระทำ (ต่างๆ)
วิบากกรรม แปลว่า ผลไม่ดี ที่ได้รับ อันเป็นผลจากการกระทำของตนเอง
อานิสงส์ แปลว่า ผลดี ที่ได้รับ อันเป็นผลจากการกระทำของตนเอง <<< ที่มา
คลิ๊กที่นี้

ข้าพเจ้าใคร่ขอ ขอบคุณ และ อนุโมทนาบุญทุกๆบุญ กับ ท่าน WISH และ ท่าน KATCH และกับ ทุกๆท่าน สำหรับ การที่ได้กรุณาแบ่งปัน มุมมอง ที่ทำให้ ผู้อ่านอย่างเช่นข้าพเจ้า สามารถได้เห็นมุมมองที่ใหม่ มากขึ้นกว่าเดิม นะครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 13 January 2007 - 10:20 AM

ความจริงยุคสมัยนี้ ไม่เหมือนกับเมื่อครั้งพุทธกาลน่ะครับ ที่เทคโนโลยีต่างๆ ยังไม่เจริญก้าวหน้า ดังนั้น สิ่งต่างๆ เราก็ควรปรับให้เข้ากับสภาวะเทคโนโลยีด้วย เช่น สมัยก่อน การฟังธรรม จะเกิดขึ้นได้กรณีเดียวเท่านั้น คือ การไปฟังธรรมที่วัด แต่ปัจจุบัน การฟังธรรม เกิดขึ้นได้หลากหลายนอกเหนือจากการไปฟังธรรมที่วัด เช่น อ่านหนังสือธรรมะ ฟังวิทยุ ดูทีวี ดู DMC ในคอมพิวเตอร์ ฟัง CD,MP3 ฯลฯ
ดังนั้น การปฏิบัติตัวบางอย่างก็ควรคงไว้ บางอย่างก็ต้องปรับให้เข้ากับชีวิตยุคใหม่ครับ เช่น
ถ้าไปฟังธรรมที่วัด ควรแสดงความเคารพในธรรมสมบูรณ์แบบครับ โดยไม่เอางานไปทำขณะฟังธรรม ไม่พูดคุยกัน ไม่คุยโทรศัพท์ ไม่นอนฟัง ฯลฯ
แต่ถ้าฟัง CD, MP3 หรือ ฟังฝันในฝันที่เป็นเทปไม่ใช่สด อย่างนี้ผมว่า สามารถทำงานไปด้วยฟังไปด้วยได้ครับ ทำการบ้านอะไรต่างๆ ก็ได้ครับ เพราะที่ทำงานหลายๆ แห่ง เขาก็เปิด DMC ให้พนักงานฟังไปด้วยทำงานไปด้วย หรือร้านค้าหลายแห่งก็ฟัง DMC ไปด้วย ค้าขายไปด้วย เปิดทั้งวัน นี่ถ้าต้องห้ามทำงานเลย ขณะฟังธรรม ก็คงจะแย่เหมือนกันนะครับผมว่า
ที่นี้ถ้าดู,ฟัง DMC สดล่ะ ผมก็เห็นว่า หลวงพ่อท่านต้องการให้เป็นบรรยากาศอนุบาลน่ะครับ คือ ถ้ามีงานก็ทำไปด้วย ฟังไปด้วยได้ เจ้าหน้าที่ที่วัดหลายๆ คน แม้พวกเราฆราวาสเลิกงานแล้ว แต่พวกเขายังมีงานต้องทำอยู่ครับ (ขยันยิ่งกว่า คนญี่ปุ่นอยู่ OT ถึง 4-5 ทุ่มทุกคืนอีกนะเนี่ย) ดังนั้น หากเป็นเช่น พวกเขาก็ไม่สามารถฟังไปด้วยทำงานไปด้วยได้เลยใช่มั้ยครับ

แต่แบบนี้ เป็นคนละกรณีกับการนอนฟัง DMC (โดยไม่ป่วย)นะครับ เพราะการนอนฟังโดยไม่ป่วย เราไม่จำเป็นต้องนอน แต่เราขี้เกียจ ก็เลยนอน อย่างนี้ก็ไม่เคารพเต็มๆ นั่นแหละครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 Peace_Pls

Peace_Pls
  • 152 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2007 - 02:05 PM

ขอบพระคุณมากค่ะ ... และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ช่วยชี้แนะนะคะ สาธุ.. nerd_smile.gif
~ สักวันฉันจะต้องโตใหญ่ เป็นตะวันสดใสดับความสลัว ในดวงใจชาวโลกที่หมองมัวส่องสว่างทั่วอนันต์จักรวาล ~

#8 thaikids072

thaikids072
  • 191 โพสต์
  • Interests:ดนตรี - นาฏศิลป์

โพสต์เมื่อ 13 January 2007 - 03:38 PM

ขอบคุณมากๆนะครับ เเล้วขออนุโมทนาสาธุด้วยนะครับ
thaikids072