ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ผมและแฟน อยากไปทำงานต่างประเทศจะทำอย่างไรดีครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 January 2007 - 04:29 PM

ผมและแฟนผม ปัจจุบันนี้อยากจะไปทำงานต่างประเทศ ที่ไปก็เพื่อจะนำเงินที่ได้มาจ่ายหนี้
ที่มีอยู่ และจะได้ส่งเสียเลี้ยงดู พ่อ-แม่ ของทั้งสองครอบครัว และจะได้ร่วมบุญสร้างบารมี
ร่วมกับหลวงพ่อ และหมู่คณะตลอดไป....ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ!!!!

#2 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 January 2007 - 05:07 PM

อธิษฐาน ตามที่คุณว่ามาแหละครับ..........ตั้งใจรักษาศีล ทำทาน และนั่งสมาธิ อย่างมาก ๆ เข้า แล้วอธิษฐานกับหลวงปู่ซิครับ เดี๋ยวหนทางจะมาเคาะประตูเรียกคุณถึงหน้าบ้านเลย ผมเคยมีประสบการณ์มาแล้ว ผมอยากสร้างบารมีแบบวงใน แล้วก็อยากไปเที่ยวต่างประเทศ ผมก็ใช้วิธีนี้ อยู่ ๆ ก็มีพระอาจารย์มาชวนผมไปเป็นบัณฑิตแก้วต่างประเทศเฉยเลย......ลองดูครับ

#3 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 January 2007 - 06:22 PM

ก่อนอธิฐานนั่งสมาธิคะแล้วก็นั่งให้บ่อยและนานขึ้น mad.gif
หลังนั่งสมาธิแผ่เมตตาจิต จึงขอพรไว้ว่าเรานั่งสมาธิ
ก็ขอให้บุญที่เราทำไปทั้งหมดส่งผล.....(อยากขออะไรก็ขอ)
ขอให้สมดังหวัง ทำนองนี้คะเคยทำแล้วได้ผลแต่ต้องตั้งใจ
แล้วก็นั่งจริงๆไม่หลุกหลิกให้ใจใสๆนะคะ
ขอให้คุณประสบผลสำเร็จ อันนี้จากประสบการณจริงคะ
พอดีไม่มีเงินรายได้ไม่เข้า ลูกค้าไม่มี มีพี่ๆและม๊าช่วยสบายเลย
รักฒีจังเลย happy.gif

#4 จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม

จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2007 - 10:15 AM

ประการแรก ก็เหมือนที่ ท่านอื่นได้แนะนำแล้ว คือนั่งสมาธิให้มาก แล้วก็อธิษฐาน

ประการต่อมากก็...

ลองหาข้อมูลจากเน็ตดูบ้างหรือยังครับ
แล้วก็ที่สำคัญต้องเตรียมพร้อมด้านภาษาต่างประเทศก่อนนะครับ
เพราะว่า ถ้าไปทำงานต่างประเทศแล้วไม่ชำนาญด้านภาษาที่ประเทศนั้น ๆ
อาจลำบากได้ภายหลัง เพราะ ภาษาเป็นเรื่องจำเป็นอย่างยิ่งครับ
แล้วก็ต้องเตรียมความรู้ความสามารถด้วยนะครับ
ประการสุดท้าย ทำ CV (ไม่ทราบว่าภาษาไทยเรียกอะไรนะครับ จำไม่ได้แล้ว
เขียนเกี่ยวกับประวัติการศึกษา ประวัติการทำงาน ลองดู template ของ Microsoft Office ก็ได้ครับ
ต้องเขียนให้น่าสนใจ แล้ว ก็ส่ง CV ไปทาง อีเมล์ ก็ได้นะครับ ถ้าบริษัทต่างประเทศเขาสนใจ
เขาก็จะติดต่อกลับมาเอง ระวัง เรื่องนายหน้านะครับ

อีกทางเลือกหนึ่ง คือ ถ้าสนใจด้านร้านอาหาร ลองไปสอบถามที่ Blue Elephant แถวสาธร เขาสอน และส่งเสริมคนไปต่างประเทศด้วยนะครับ เพราะมีร้านอยู่หลายสาขาในต่างประเทศ

ขอให้โชคดีนะครับ

ถ้าหากข้อคิดเห็นของกระผม

ทำให้ผู้หนึ่งผู้ใด

เกิดความไม่สบายกายไม่สบายใจ

ขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

#5 boobie

boobie
  • 7 โพสต์
  • Interests:Dhamma

โพสต์เมื่อ 16 January 2007 - 03:42 PM

ทำงานต่างประเทศได้เงินเยอะจริงนะ แต่ลำบากนะค่ะ
แล้วถ้าเจอคนไม่ดีนิ..แย่เลย....

:-)

#6 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2007 - 03:54 PM

อยู่เมืองไทยดีกว่าครับ ใกล้วัดพระธรรมกาย
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#7 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 16 January 2007 - 06:52 PM

อยู่เมืองไทยดีกว่าครับ ใกล้วัดพระธรรมกาย

ใช่ค่ะ อันนี้เห็นด้วยกับ คุณบุญเย็นค่ะ อยู่เมืองไทยแหละดีแล้วค่ะ เราจะได้มารับบุญแบบใกล้ชิดและชิดใกล้เคียงข้างไปกับพระเดชพระคุณหลวงพ่อของเราได้ไม่ขาดสายหรือเรียกว่าตกบุญเลยไงค๊ะ
ไม่ว่าจะงานเล็ก งานน้อย เราก็จะสามารถมารับบุญได้เสมอค่ะ ดีกว่าด้วยซ้ำไป

สาธุด้วยค่า กับความตั้งใจในการสร้างบารมีค่ะ

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#8 JJ.

JJ.
  • 129 โพสต์
  • Interests:สมาธิ ความสงบ โลกหน้า

โพสต์เมื่อ 16 January 2007 - 09:53 PM

red_smile.gif ทำงานต่างประเทศได้เงินเยอะจริงนะ แต่ลำบากนะค่ะ
แล้วถ้าเจอคนไม่ดีนิ..แย่เลย....ค่าใช้จ่ายก็สูง...อาหารไม่ถูกปาก...ถูกรังเกียจเพราะไปแย่งงาน...และคิดถึงบ้าน...ถ้าจะไปจริงๆขอแนะนำให้หาข้อมูลประเทศที่จะไปจากผู้ที่เคยไปมา
...โปรดพิจารณา...นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัว... ถ้าผิดพลาดประการใด...วอนผู้รู้ หรือ คิดแตกต่างช่วยแก้ไขให้ด้วย _/I\_ ขอบคุณครับ

#9 จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม

จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 06:02 AM

จริง ๆ แล้ว ก็อยากแนะนำว่า น่าจะอยู่เมืองไทย
เหมือนท่านอื่นที่แนะนำนะครับ
เพราะว่าผมเองก็อยู่ต่างประเทศ ค่าครองชีพก็สูง
เวลาไปทำบุญที่ศูนย์ ก็ไม่ค่อยได้ไปสม่ำ เสมอ
พลาดโอกาสได้ร่วมบุญใหญ่ทีวัดบ่อย จะกลับมาร่วมงาน
งานที่ทำก็ไม่อำนวย cry_smile.gif

น่าจะประกาศหางานจากเพื่อนวงบุญของเราในประเทศไทย
ไม่ดีกว่าหรือครับ (ไม่แน่ใจว่า ทำบนบอร์ดได้หรือเปล่านะครับ แต่คิดว่าไม่สมควร)

เรื่มด้วยการมาวัด แล้วนั่งสมาธิดีกว่า
เมื่อใจใส ก็อธิษฐาน ขอให้เพื่อนวงบุญ ที่ต้องการคนในสายงานที่เราถนัด มาหาเรา

ผมมีตัวอย่างคล้าย ๆ กันนะครับ คือ

ผมกลับมาเมืองไทย แล้วไ้รับเหรัยญลอคเก็ตคุดยาย
รุ่นที่ทำได้แค่ ๔๗๐๐ เหรียญเท่านั้นแต่ไม่ได้เลี่ยม
และมีเวลาอยู่อีกไม่มากนักต้องเดินทางกลับ

วันนั้นได้ไปกราบร่างหลวงปู่ทีวัดปากน้ำ
นั่งสมาธิตรงหน้าท่าน ก็ไม่ได้ใสเท่าใดหรอกครับ
แล้วก็อธิษฐาน ขอให้พบคนที่จะช่วยนำลอคเก็ตไปเลี่ยม
เสร็จแล้วก็เดินลงมาจากศาลา เดินไป เดินมา ก็เจอสองท่าน สวมเสื้อ MPL
ผมก็ว่ามันคุ้น ๆ พอดีนึกได้ ว่าเป็นเสื้อวัด จึงไม่ลังเล เขาไปทักทาย
แล้วก็ถามเลย ประหลาดมาก เขารู้จักร้านทองแถวพรานนกพอดีเลย
ซึ่งเป็นผู้นำบุญด้วย เลี่ยมเสร็จก็นำมาให้ที่วัดอีกด้วย

หลวงปู่มีอานุภาพไม่มีประมาณนะครับ

ถ้าหากข้อคิดเห็นของกระผม

ทำให้ผู้หนึ่งผู้ใด

เกิดความไม่สบายกายไม่สบายใจ

ขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ