ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เป็นคุณ จะทำเช่นไร?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

แบบสำรวจ: จำเป็นใช้เงิน เก็บเงินได้ จะคืนไหม? (35 สมาชิก ได้เข้าร่วมลงคะแนน)

มารดาป่วยกระทันหัน ต้องการเงินค่าผ่าตัดสามแสนบาท อธิฐานฃอเงินจากบุญเก่า จู่ๆเก็บซองเงินจำนวนสามแสนได้พร้อมหลักฐานเจ้าของเงิน ถ้าเป็นคุณ จะทำเช่นไร?

1. นำไปใช้ตามจำเป็น (0 ลงคะแนน [0.00%])

อัตราส่วนของคะแนน: 0.00%

2. นำคืนเจ้าของ (6 ลงคะแนน [100.00%])

อัตราส่วนของคะแนน: 100.00%

3. อื่นๆ (0 ลงคะแนน [0.00%])

อัตราส่วนของคะแนน: 0.00%

ลงคะแนน ผู้มาเยือนไม่มีสิทธิ์ลงคะแนน

#1 JJ.

JJ.
  • 129 โพสต์
  • Interests:สมาธิ ความสงบ โลกหน้า

โพสต์เมื่อ 16 January 2007 - 10:47 PM

ohmy.gif เนื่องจากมารดาป่วยกระทันหัน ต้องผ่าตัดด่วน ใช้เงินสามแสนบาท ข้าพระเจ้าช่วงนี้ไม่มีเงินขนาดนั้น อธิฐานขอเงินจากบุญเก่า จู่ๆเก็บซองเงินได้สามแสนบาทพร้อมหลักฐานเจ้าของเงิน........ถ้าเป็นคุณ จะทำเช่นไร? จะคืนไหม?......ขอคำแนะนำ.....ไม่รับบริจาก...ขอบคุณ .............................(18/01/50)หมายเหตุ....ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกๆท่าน .....ข้าพระเจ้าได้ทำสิ่งที่ถูกต้องแล้วและพบทางออกที่ดีแล้ว...ขอบคุณคร้บ _/I\_ nerd_smile.gif
...โปรดพิจารณา...นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัว... ถ้าผิดพลาดประการใด...วอนผู้รู้ หรือ คิดแตกต่างช่วยแก้ไขให้ด้วย _/I\_ ขอบคุณครับ

#2 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 01:20 AM

ทำแบบสอบถามแล้วจ้า

อื่มมๆ... ไม่ทราบว่าเป็นเหตุการณ์จริง หรือ สมมุติ กันนะครับ (^_^)

แต่อย่างไรก็ตามถ้ารู้สึกว่าจำเป็นมากๆจริงๆ ตอนคืนท่านเจ้าของเงินแล้ว ก็อย่าลืมลอง ขอหยิบยืม ท่านเจ้าของเงินผู้นั้นดูบ้างก็ได้ หรือ ท่านอื่นๆ ดูนะครับ

อื่มมๆ...อยากแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมอีกนะครับ แต่ดูแล้ว ถ้าจะยาวแน่ๆ ถ้าไม่รังเกียจ ก็ PM me! แล้วกันนะครับ

และถ้าเป็นเหตุการณ์จริง ข้าพเจ้าก็ ขอให้เกิดสิ่งที่ดีที่สุด เหมาะสมที่สุด และ ไม่ผิดศีลธรรม ได้ยิ่ง(โคตร)ดีเลยครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 08:32 AM

สำหรับตัวเองจะคิดและทำแบบนี้มาตลอดครับ
ถ้าเก็บเงินหรือสิ่งของใด้
1 มีหลักฐาน ระบุว่าเป็นของใคร ก็จะคืนทันทีไม่ว่าจะทางใดก็ตาม
2 ถ้าไมมีหลักฐาน ก็ต้องดูสภาพแวดล้อมว่า มี หรือ ไม่มีใครเป็นเจ้าของจริงๆหรือไม่เพียงไร
3 ถ้าไม่มีหลักฐาน แล้วใครมาอ้างว่าเป็นของตน ก็ต้องใช้วิจารณญาน เป็นรายๆไป
4 ถ้าไม่มีหลักฐาน และไม่มีใครมารับ ก็คงต้องเก็บทรัพย์สินนั้นไว้เอง แล้วก็เอามาต่อบุญด้วยครับ

มีครั้งหนึ่ง ผมเก็บแบ้งค์1000ได้ ไม่มีกระเป๋า ไม่มีเอกสารอะไรเลย มองดูรอบๆก็ไม่มีใคร ก็เลยเก็บใส่กระเป๋า พอขับรถออกมาได้นิดนึง มองกระจกหลังไปเห็นผู้ชายคนหนึ่งมายืนหาอะไรแถวๆนั้น ผมรู้ทันทีว่า ต้องมาหาแบ้งค์ใบนี้แน่ๆ จะจอดรถก็ไม่ได้ สภาพการจราจรใน กทม มันบังคับ จึงคิดมาทุกวันนี้ว่าวันนั้นผมบาปหรือป่าว เพราะการเก็บของได้และรู้ว่าของนั้นมีเจ้าของที่ชัดเจน ก็ไม่ต่างอะไรกับการขโมยเลยแม้แต่น้อย

การเก็บโทรศัพได้ก็เช่นกันครับ ผู้ที่เก็บโทรศัพได้ ไม่ควรรีบปิดเครื่องหนีเจ้าของนะครับเพราะนั่นคือ พฤติกรรมของการขโมย เมื่อเก็บโทรศัพได้ควรรอให้เจ้าของเขาโทรเข้ามา แล้วก็นัดให้เขามารับ หรือถ้ายังไม่มีใครโทรมา ก็กดดูเบอร์ในเครื่องหาเบอร์โทรล่าสุดและสืบหาตัวเจ้าของให้ได้ครับ ทำด้วยตัวเองเลย ยังไม่ต้องพึ่งเจ้าหน้าที่ตำรวจ การเก็บของได้เดี๋ยวนี้ ถ้านำส่งเจ้าหน้าที่บ้านเมือง ถ้าเป็นของเล็กๆ เราไม่สามารถแน่ใจได้หรอกครับว่าจะไปถึงมือเจ้าของจริงหรือป่าว

#4 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 11:41 AM

ถ้ามีหลักฐานเจ้าของแล้ว ไม่คืนก็ส่อเจตนาก่อนแล้ว
ว่ามีเจตนา ศีลข้อ อทินนาทาน ก็ขาดทันที ไม่ว่าจะเอาไปใช้
อะไร แบบนี้ไม่น่าใช่บุญเก่าทีเดียวนัก น่าจะบททดสอบใจก่อน (สัจจะบารมี)
บุญจะตามมาทีหลัง
หยุดคือตัวสำเร็จ

#5 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 02:16 PM

คืนเจ้าของ...ปลื้มสุด ๆ

#6 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 05:20 PM

เมื่อมีหลักฐานของเจ้าของอยู่ด้วย ก็จะนำไปคืนเจ้าของค่ะ

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#7 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 09:47 PM

คืนเงินนั้นแหละค่ะ ดีที่สุด ถูกที่สุด
ทำให้เจ้าของเงินไม่ต้องกังวล(ใจหมอง)เรื่องเงินหายด้วย (ได้บุญไปอีกแบบ)
เราก็อธิษฐานว่าขอให้ผู้มีบุญ หรือให้บุญช่วยส่งผลได้เงินมารักษาคุณแม่
และอาจจะอธิษฐานอีกนิดก็ได้นะค่ะว่า
ถ้ารักษาคุณแม่หายแล้ว จะทำบุญด้วย เช่น ใส่บาตรก็ได้ ปล่อยสัตว์ปล่อยปลา ให้ชีวิตเป็นทานก็ได้ เป็นต้นค่ะ
ยังได้บุญอีกหลายต่อ ต้องมีวิธีที่ดีที่สุดแหละค่ะ

แต่ไม่อยากแนะนำให้เอาเงินตรงนั้นมาใช้นะค่ะ

เอาใจช่วยค่ะ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#8 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 10:50 PM

เป็นผม ถ้าสถานการณ์เลวร้ายมากๆ
ถ้ามีหลักฐานก็จะลองหาทางติดต่อกับเจ้าของเงินก้อนนั้น เพื่อจะลองขอยืมเงินก้อนนั้นโดยที่ทิ้งที่อยู่และอื่นๆที่เขาสามารถใช้ติดต่อเราได้ และให้ชื่อสถานที่ทำงานหรือสถานที่ศึกษาในกรณีฉุกเฉิน ว่าเขาทำนามบัตรเราหายหรือไม่สามารถติดต่อเราได้
ถ้าเขาไม่ให้ ก็จะคืนโดยดีและขอให้เขาช่วยติดต่อกับผู้ที่จะสามารถช่วยเหลือเราได้

#9 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 07:25 AM

ทรัพย์ที่เกิดจากบุญเก่านั้นคงจะมีจริงนั่นแหล่ะ
แต่ในยุคนี้ คนเสื่อมศีลธรรมขณาดนี้ ก็คงจะเกิดขึ้นได้
ยากเต็มที หากไม่สร้างบุญใหญ่ขณาดเอาชีวิต เป็น
เดิมพันจริงๆ เหมือนพี่ใหญ่ อนันต์ อศวโภคิน นึกทีไรก็
ปลื้มแทนท่านทุกทีเลย
ถ้าตอบเจ้าของกระทู้ ดิชั้นก็คงตอบเหมือนเพื่อน
นักเรียนอนุบาล ทุกท่าน เพราะเจ้าของทรัพย์นั้นคงทุกข์ใจ
เป็นที่สุดกว่าจะหาเงินมาได้ขณาดนี้ในความรู้สึกของ
ดิชั้น อาจจะหาทั้งชีวิตนี้ก็ไม่ทราบว่าจะหาได้หรือเปล่า.

#10 พิมพ์บุญ

พิมพ์บุญ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 04:24 PM

คืนเจ้าของค่ะ
แต่อย่าลืมบอกด้วยนะคะ ว่าเราอธิฐานให้ได้เงินมารักษาแม่
และเป็นการบังเอิญมากๆๆ ที่ได้มาเจอ และเป็นเราที่เจอ
เจ้าขอเค้าจะได้ปลื้ม ว่าคนดีๆๆ เก็บได้แล้วนำมาืคืน เพื่อเจ้าของใจดีร่ำรวย
อาจจะอยากทำบุญกับคนดีๆๆ รับเป็นเจ้าของคนไข้ก้อได้ค่ะ

เรื่องอยากนี้ น่าจะไม่ธรรมดา เสียแล้ว เพราะว่ามันมีเหตุและปัจจัย กำกับอยู่
ไม่เชื่อรองดูซิ
¤นักเรียนใหม่***
รักบุญ เชื่อในบุญ
mata072 windowslive.com

#11 เด็กสมบูรณ์

เด็กสมบูรณ์
  • 173 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 22 January 2007 - 05:44 PM

ถ้าเป็นหนูแนน นู๋แนนก็เอาไปคืนเจ้าของค่ะ
...ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ
ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคือ...อย่ารัก...