ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เดือดร้อน!!!!!!!!!!!!!!!

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 10:16 PM

เนื่องจากสภาพเศรษฐกิจที่แย่ลง ทำให้บริษัทขายตรงที่คุณพ่อทำอยู่เกิดความไม่มั่นคง(ทำให้ที่ไม่มั่นคงอยู่แล้วยิ่งแย่กว่าเดิม)
ทำให้ที่บ้านผมเดือดร้อนและเทอมหน้าผมและน้องอาจจะไม่ได้เรียนต่อ

และเนื่องด้วยความที่ผมเป็นคนชอบเขียนวรรณกรรมแฟนตาซีจึงทุ่มเทให้กับงานนี้มานานถึงสองปีกว่าเกือบสามปีแล้ว ซึ่งนิยายเรื่องนี้มีเนื้อหาเป็นเรื่องของเด็กพิการคนหนึ่งที่ต้องพบกับปัญหาอุสรรคต่างๆในชีวิตและเติบโตไปเป็นผู้ใหญ่ที่ดีซึ่งในระหว่างทางนั้นก็จะมีข้อธรรมะแทรกอยู่เสมอๆ โดยมีแนวความคิดตามแบบศาสนาพุทธเป็นพื้นฐาน
โดยนิยายเรื่องนี้ผมเขียนขึ้นเพื่อช่วยเหลือเป็นกำลังใจให้กับผู้ที่อ่อนแอ และผู้ที่กำลังประสบปัญหาในชีวิตให้เขาก้าวข้ามปัญหานั้นไปให้ได้
แต่ตอนนี้ผมกำลังประสบปัญหาด้านการเงินจึงหวังว่าจะนำนิยายนี้ไปเสนอกับสำนักพิมพ์
แต่!!! ถ้าทำอย่างนั้นก็จะไม่ทันการ เพราะกว่านิยายของผมจะผ่านขั้นตอนต่างๆก่อนที่จะไปถึงมือบรรณาธิการณ์ และยังต้องให้เวลาบรรณาธิการณ์เค้าพิจารณาเรื่อง รวมทั้งหมดก็คงต้องใช้เวลาถึงสี่ ห้าเดือน ซึ่งกว่าจะถึงตอนนั้นสถานการณ์ที่บ้านก็คงวิกฤตไปเรียบร้อยแล้ว
จึงใคร่ขอความช่วยเหลือจากพี่น้องชาวเว็บดีเอ็มซีทุกท่าน ท่านใดที่เป็นบรรณาธิการณ์หนังสือ ทำงานอยู่ในสำนักพิมพ์ หรือมีความรู้จักคุ้นเคยกับคนในสำนักพิมพ์เป็นพิเศษ
ช่วยกรุณาลงเบอร์โทรศัพท์ไว้ เพื่อที่ผมจะได้ติดต่อกลับ
ขอบคุณครับ

#2 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 12:19 AM

unsure.gif unsure.gif unsure.gif

PM me for further discussions. (^______________^)"
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#3 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 09:20 AM

เว็บนี้ไม่ได้มีไว้ประกาศหางานในเรื่องส่วนตัว ผิดวัตถุประสงค์แล้ว
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#4 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 10:44 AM

แต่เว็บนี้ ก็เป็นเว็บที่ช่วยให้คนที่กำลังทุกข์กำลังเดือดร้อน พ้นทุกข์ พ้นความเดือดร้อน ไม่ใช่หรอครับ อะไรที่ใครพอช่วยกันได้้ก็ช่วยๆกัน ไม่ใช่หรอครับ^^
ถ้าการโพสต์ขอความช่วยเหลือของคนๆนึงที่เค้ากำลังเดือดร้อน ผิดวัตถุประสงค์ของเว็บแล้ว
เว็บอื่นหรือคนอื่นๆ อาจจะว่าเว็บDMCได้นะครับ ก็ในขนาดเมื่อทุกข์ของเพื่อนมนุษย์ในระดับโลกิยะ เรายังไม่ช่วย แล้วบอกว่า ผิดวัตถุประสงค์
แล้วทุกข์ในระดับโลกุตตระที่ยิ่งกว่านี้ แล้วเราจะช่วยแนะนำช่วยเหลือคนอื่นๆเค้าได้อย่างไรหละครับ

ผมก็ไม่ใช่บรรณาธิการอะไร ก็ได้แต่เอาใจช่วย
ขอให้ประสบความสำเร็จในการเขียนนิยายนะครับ
ขอให้หาสปอนเซอร์ได้เร็วๆ ได้เรียนต่อมีงานทำมีเงินทำแล้ว ก็จะได้เอามาทำบุญสร้างบารมีต่อนะครับ^^
------------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#5 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 11:59 AM

ให้กำลังใจท่านต้นฯ...
ขอให้บุญที่ท่านต้นฯ ทุ่มเทใจเป็นอาสาสมัครช่วยงานวัด ส่งผลให้ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่ผ่านพ้นอุปสรรคไปได้ด้วยดีค่ะ

#6 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 12:02 PM

อะไรที่พอช่วยได้เราก้อ สังเคราะห์เพื่อนมนุษย์นะครับ ผมเห็นใจเจ้าของกระทู้นะครับ คนเราเกิดมาต่างกัน มีดีมีชั่ว มีจนมีรวย มีสุขมีทุกข์ ต่างกันไป

อนิจจัง วัฏสังขารา

#7 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 12:16 PM

ครับ คนตกน้ำอยู่ ไม่ขอนไม้ ทุ่นลอยอะไร ใครมีก็ช่วยกันโยนลงไปให้เขาประคองตัวเองได้ ไม่จม ก็ดีแล้วหล่ะครับ

#8 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 12:25 PM

ผมก็คิดว่าสมควรช่วยกัน เพราะเคยได้ยินหลวงพ่อทัตตะเทศน์เหมือนกัน ว่าใครที่พอจะเป็นคนดีบ้าง
ก็ควรช่วยประคับประคองกันไป

กำลังผมก็ยังอ่อนและยังมองไม่เห็นทางช่วย แต่ก็คิดว่าคนอื่น ๆ ที่มีทางพอช่วยได้ก็ช่วยไปตามอัตภาพ

หยุดคือตัวสำเร็จ

#9 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 03:50 PM

ขอเป็นกำลังใจให้นะ และก็อย่าลืมนึกถึงบุญที่เคยทำด้วยล่ะนะ...ต้น

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#10 พิมพ์บุญ

พิมพ์บุญ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 04:11 PM

ถึงแม้ว่าดิฉันไม่ได้รู้จักใครที่เป็นบรรณาธิการ ดิฉันขอเอาใจช่วยค่ะ
สู้ต่อไปนะค่ะ คนดีๆๆๆ ที่คิดดี ทำดี ช่วยเหลือคนอื่นๆๆ มาก้อแยอะ ไม่อับจนหนทางหรอกค่ะ
แล้วอย่าลืมนึกถึงบุญที่เคยทำไว้ นั่งสมาธิแล้วอธิฐานจิตดีๆๆ นะค่ะ ทุกอย่างจะผ่านพ้นไปได้ด้วยดี
เมื่อเพื่อนเรามีทุกข์ ต้องการความช่วยเหลือก้อถูกต้องแล้วค่ะ ที่บอกข่าวคราวให้ทราบ
ไม่ผิดวัตถุประสงค์หรอกค่ะ

เป็นกำลังใจให้นักสร้างบารมี นะค่ะ

¤นักเรียนใหม่***
รักบุญ เชื่อในบุญ
mata072 windowslive.com

#11 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 05:46 PM

เอาใจช่วยค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#12 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 07:24 PM

เอาบุญช่วยน่ะ ครับ ต้น

ลูกพระธรรม

#13 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 09:10 PM

โทรหาผมนะครับ ผมจะช่วยติดต่อสำนักพิมพ์ให้ครับ 0868452432 smile.gif

พึ่งได้เข้ามาอ่าน ขอให้ผ่านวิกฤติได้นะครับ นึกถึงบุญไว้มากๆครับ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#14 JJ.

JJ.
  • 129 โพสต์
  • Interests:สมาธิ ความสงบ โลกหน้า

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 09:16 PM

ขอให้ผ่านพ้น..... เป็นกำลังใจให้อีกคน.
...โปรดพิจารณา...นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัว... ถ้าผิดพลาดประการใด...วอนผู้รู้ หรือ คิดแตกต่างช่วยแก้ไขให้ด้วย _/I\_ ขอบคุณครับ

#15 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 11:18 PM

เข้าใจที่ว่า หากไม่เหนือบ่ากว่าแรงจริง ๆ คงไม่โพสหารือกัน ณ ที่นี้

ขอเป็นกำลังใจให้น่ะครับ สู้ต่อไป จนกว่าจะเดินไม่ได้ ลุกไม่ขึ้นนั่นเลย

ผมเอง จะลองช่วยสอบถามกับทางสำนักพิมพ์ที่พอรู้จักให้อีกแรง งานการ์ตูนที่เป็นเรื่องหาตลาดในกลุ่มคนน้อย สำนักพิมพ์อาจจะพิจารณางาน แตกต่างจากงานเขียนเชิงเอาใจวัยรุ่นเพิ่มพูนอาสวะทั่วไป ซึ่งตลาดใหญ่กว่า หากสร้างเป็นแอนิเมชั่นแล้วนำไปพรีเซ้นต่อก็จะดีน่ะครับหรือให้เป็นธรรมทานแล้วอาจมีรายได้สักก้อนพอจุนเจือและแก้ปัญหาไปได้ก็จะบุญกุศลด้วย

ในเรื่องสร้างเป็นการ์ตูนแอนิเมชั่น ตรงนี้ผมพอแลกเปลี่ยนในเชิงเทคนิคและแนะนำให้ไปพรีเซ้นต่อกับ หน่วยงานรัฐที่พร้อมสนับสนุนและสร้างโอกาศได้ เช่น Software Park,ATSI,SIPA เป็นต้น

ส่วนความเห็นกรณี โพสเรื่องหางานส่วนตัว ขอออกความเห็นเล็กน้อยครับ

ผมเองเคยได้รับการประสานงานจากนักธุรกิจท่านอื่น ๆ ในวัดเราว่าพวกเขานั้นอยากจะรวม ๆ กันเป็นคลัสเตอร์แลกเปลี่ยนอะไรหลาย ๆ อย่างระหว่างกัน ในแนวที่จะสร้างคลัสเตอร์เพื่อแลกเปลี่ยนความเห็น การช่วยเหลือเกื้อกูลกันและกัน ทั้งด้านเทคนิคและธุรกิจ เพราะอย่างน้อยเราก็ไว้วางใจกันในเรื่องคุณธรรม โดยมีศีล เป็นเบื้องต้นในการสร้างความมั่นใจกับการทำธุรกิจ

แต่ก็หวั่นใจในเรื่องที่มุมมองอื่น ๆ อาจจะเห็นเป็นเรื่องฉวยโอกาสไป จึงไม่ได้ร่วมประสานสร้างเครือข่ายกันจริงจัง เพราะเป็นเรื่องปัจเจกตามมีตามเกิดไปดีกว่า ว่าเราไม่ได้เลือกที่รักมักที่ชัง ได้สร้างประสบการณ์อีกรูปแบบหนึ่ง การได้มาซึ่งทุนทรัพย์อย่างลำบากแล้วเราตั้งใจทำทานอย่างเห็นคุณค่านั้น คิดว่าอานิสงฆ์ที่ได้จะกลั่นเป็นบารมีอย่างยิ่งยวดในบัดนั้น ท่านอื่นมีความเห็นเรื่องเครือข่ายธุรกิจดี ๆ ว่าอย่างไร จริง ๆ แล้วเราก็ทำกันอยู่ คือลึก ๆ น่ะครับ หากมีโอกาสร่วมงานหรือช่วยเหลือกัน ต่างก็ยินดีอยู่แล้ว เป็นเรื่องรองผลพลอยได้ มากกว่าเรื่องหลักคือ การสร้างบารมี นั่นเอง สุขภาพแข็งแรงครับ

ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#16 พรฤทธิ์

พรฤทธิ์
  • 85 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2007 - 11:41 AM

ไม่รู้จะช่วยยังไง ก็ได้แต่เป็นกำลังใจให้ ท่านต้นฯ ด้วยคนนะคะ สู้ ๆ อย่าท้อแท้นะคะ happy.gif