ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เป็นคนนอนไม่หลับ เกิดจากวิบากกรรมใดคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 devainthefuture

devainthefuture
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 11:52 AM

ดิฉันมีปัญหาเรื่องการนอนมาหลายปีเเล้วค่ะ

นอนหลับยากมาก เกิดมาไม่เคยนั่งหลับเเม้ครั้งเดียว

เเน่หละ ข้อดีก็มี คือนั่งธรรมะ ไม่เคยหลับเลย หากไม่ฟุ้งก็เข้าสมาธิได้ง่าย

เเต่ว่า นอนหลับยากมากๆค่ะ ต้อง นอน 2 ชั่วโมงขึ้นไป พอจะหลับหน่อย

ผีก็มาอำอีก มาเขย่าตัวมั่ง มาพูดด้วยมั่ง ตอนเเรกๆ ก็กลัวค่ะ ตอนนี้ชักโกรธ

ต้องเปิดเทป หรือ เอ็มพี หลวงพ่อฟังไป ตลอดคืนไม่งั้นนอนไม่ได้เลย

จนตอนนี้ไม่สามารถไปเรียน เช้าได้ ต้องถอนวิชาที่เรียนเช้า เเละ ไปเรียน วิชา ตอน 10 โมง

ไม่ค่อยทัน เเละ ตอนหลับไปเเล้ว ฝันเยอะมากๆค่ะ เหนื่อย

อาการเเบบนี้เกิดจากวิบากกรรมใดคะ

#2 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 01:01 PM

น่าจะเกิดจากความเครียด และกังวลอะไรบางอย่าง
คนเรียนหนังสือหนักจะเกิดอาการอย่างนี้

หาหนังสือธรรมะมาอ่านทำใจให้สบายอย่าเครียดน่าจะช่วยได้

หยุดคือตัวสำเร็จ

#3 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 03:57 PM

ลองทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้เค้าดูนะค๊ะ

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#4 พิมพ์บุญ

พิมพ์บุญ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 04:35 PM

เคยเป็นเหมือนกันค่ะเมื่อก่อน
แต่เดี๋ยวนี้ไม่เป็นแล้วค่ะ
- เป็นคนเครียดคิดมาก พอเวลาหลับก้อจะฝัน เป็นเหมือนกันเลย ฝันแล้วเหนื่อย
- แต่ตอนนี้ไม่เป็นแล้วค่ะ นอนหลับสบายมา2 ปีแล้วค่ะ (ที่เห็นชัดๆๆ สำหรับตัวดิฉันนะค่ะ คือสุขภาพค่ะ)
สุขภาพทางด้านเลือดลม ฮอโมน พอแก้ไขตรงนี้ได้ก้อนอนหลับง่ายขึ้น แต่ก้อยังฝันอยู่บ้าง แต่ไม่มากเท่าเมื่อก่อน

รองตรวจเช็คสุขภาพตัวเองดูนะ่ค่ะ
เครียดมากไปหรือเป่า
นอนให้ตรงเวลาค่ะ ถ้า้ง่วงก้อนอนเลย
เวลานอนอย่าวิตกกังวลอะไร
¤นักเรียนใหม่***
รักบุญ เชื่อในบุญ
mata072 windowslive.com

#5 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 07:03 PM

นั้งสมาธิ แผ่เมตตา เยอะ ๆ wink.gif

ลูกพระธรรม

#6 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 08:01 PM

เอายังงี้ค่ะ หนุมีประสบการณ์ในการนอนหลับยากเหมือนพี่เลยค่ะ ตี1ตี2 ยังไม่หลับเลยค่ะ หลับยากมากจริงๆ หาวิธีการต่างๆก็ไม่ได้ผล จนกระทั่งมาเจอเคล็ดไม่ลับใกล้ ตัว คือ การนั่งสมาธินั้นเองค่ะ พิสูจน์มาแล้วค่ะ ได้ผลจริงๆ นั่งสัก15น.แล้วแผ่เมตตานะคะ โห้หลับป่อยเลยคะ จนบัดนี้เป้นคนหลับง่ายสบายไม่ฝันอะไรเลย หลับในองศ์พระ มีความสุขค่ะ ตอนนี้ก็มีวิธีอีกวิธี 1 นะคะ คือ หนูโหลดบทเพลงตะวันธรรมเพลงของวัด นอนฟังเพลินก็หลับไปเลยค่ะ เพลงสบายๆ ขอแนะนำชื่อเพลงนะคะ เพลง สบายๆ เพลงสมาธิ เพลงบรรเลงระบำเทียน ทางสีขาว ที่ใช้ทำสมาธิ หลับสลายเลยค่ะ ลองใช้ดูคะ ตอนนี้หนูก็ยังใช้อยุ่ 2วิธีนี้แหละค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#7 บุญเพิ่มทุกวัน

บุญเพิ่มทุกวัน
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 08:08 PM

ตรงข้ามกันเลย ผมเป็นคนที่หลับง่ายมาก อ่านหนังสือ หรือนั่งรถเมล์นี่หลับประจำ ซึ่งส่งผลให้นั่งสมาธิทีไร จะเผลอหลับทุกที อยากเป็นคนหลับยากแบบคนอื่นบ้าง อย่างน้อยจะได้นั่งสมาธินานขึ้น

#8 devainthefuture

devainthefuture
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2007 - 08:48 PM

ขอบพระคุณค่ะ

ทุกท่าน สาธุค่ะ

#9 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 19 January 2007 - 11:52 PM

สวดมนต์ และแผ่เมตตาก่อนนอนทุกคืน ลองทำดูนะคะ

เหมือนจะเป็นคนเครียดลึกๆ ชอบคิดมาก (ชอบใช้ความคิดมากๆ) หรือเปล่าคะ
ถ้าไม่ใช่ก็อาจเป็นสาเหตุอื่น ...
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#10 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 22 January 2007 - 12:26 PM

เพิ่งฟังเคสจากหลวงพ่อ ท่านว่าเกิดจากวิบากกรรมเป็นคนมักโกรธค่ะ happy.gif

#11 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 January 2007 - 08:00 AM

ผมจะเปิดซีดีบทเพลงตะวันธรรมก่อนนอน แล้วตั้งเวลาปิดเอง เวลาตื่นผมก็จะตั้งเวลาให้เปิดเพลงตะวันธรรม แทร็คที่ชอบปลุกทุกเช้า happy.gif