ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

บารมี 10 อย่างเพื่อลงนรก (ประชดคนชั่ว)

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Singha

Singha
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2007 - 10:36 AM

ข้าพเจ้าได้เจอข้อความนี้จากใครคนหนึ่งที่อยู่ห่างไกล ส่งไปให้นานแล้ว ข้าพเจ้าไปค้นเจอเข้า เห็นว่า เข้าท่าดีคร๊าบ เพื่อนธรรมท่านใด จะนำไปเก็บไว้ส่วนตัวก็ได้นะคร๊าบบบบบบ

บารมี 10 อย่าง เพื่อลงนรก (ประชดคนชั่ว)

รวมมีนรกทั้งสิ้น 457 ขุม (ถ้าข้อมูลผิดพลาด ขออภัยนะคร๊าบบ เพราะพิมพ์ตามข้อมูลที่มีนี้คร๊าบบบบ) เหล่าสัตว์ไปอุบัติเกิดเป็นสัตว์นรก ในขุมนรกเหล่านี้ทั้งหมด ย่อมมีชีวิตความเป็นอยู่อย่างแสนจะเป็นทุกข์ทรมาน โดยได้รับกรรมลงโทษอย่างสาหัสสากรรจ์อยู่ตลอดเวลา แต่การที่ว่าจักเป็นเวลานานเท่าไรจึงจะพ้นจากทุกข์โทษในนรกเหล่านี้นั้น เป็นการไม่แน่นอน ทั้งนี้ก็เพราะว่าขึ้นอยู่กับบาปกรรมที่เหล่าสัตว์นรกเจ้ากรรมเหล่านั้นได้ทำไว้เป็นประมาณ หมายความว่า ถ้าทำบาปกรรมไว้มาก ก็ต้องตกนรกอยู่นานและตกอยู่หลายขุม เช่น พอไปตกมหานรกและได้รับทุกข์ทรมานอย่างหนักแล้ว หากบาปกรรมยังไม่สิ้น ก็ต้องไปตกอุสสุทนรก เสวยทุกข์โทษอยู่ในอุสสุทนรกนั้นพอสมควรแก่กาลแล้ว

เอาละ คราวนี้มาดูการบำเพ็ญ (หมายถึง การปฏิบัติ) บารมี 10 อย่าง เพื่อพอที่จะลงนรกขุมใหญ่ได้แบบสบายๆ พระยายมท่านไม่รังเกียจ ตานี้มาดูนรกขุมเล็กอีก 10 ขุม เรียกกันว่ายมโลกียนรก ทำรับเฉพาะ เรียกว่า รับเฉพาะ ไม่ใช่นรกแป๊ะเจี๊ยะ ทำอย่างนี้อยู่ขุม 1 ได้ ทำอย่างนี้อยู่ขุม 2 ได้ เขาเรียกกันว่าอะไร จะพูดบารมีให้ฟัง ว่าควรจะทำบารมีอย่างไรให้ได้กับความต้องการจะได้อยู่ในนรกนี้

ถ้าอยากจะอยู่นรกขุมที่ 1 ฆ่าสัตว์ให้หนัก

อยากจะอยู่นรกขุมที่ 2 เจ้าชู้ให้หนัก

อยากจะอยู่นรกขุมที่ 3 เจ้าชู้ให้หนัก

อยากจะอยู่นรกขุมที่ 4 ดื่มน้ำเมาให้หนัก

อยากจะอยู่นรกขุมที่ 5 โกงเงินทำบุญให้หนัก ทายกกับพระนี่ ระวังนะ ระวัง ถ้าชอบใจอยู่ขุมที่ 4 สำหรับยมโลกียนรก โกงให้หนัก

อยากจะอยู่นรกขุมที่ 6 เป็นข้าราชการ โกงให้หนัก

อยากจะอยู่นรกขุมที่ 7 เรื่องซื่อตรงไม่มีสำหรับเขา

อยากจะอยู่นรกขุมที่ 8 เรื่องเมตตาปราณีไม่มีสำหรับเขา

อยากจะอยู่นรกขุมที่ 9 ด่าดะไม่เลือกว่าใคร

อยากจะอยู่นรกขุมที่ 10 ซ้อมคู่ครองให้หนัก

นี่เป็นบารมีสำหรับยมโลกียนรก ส่วนใหญ่คนฆ่าสัตว์แล้วก็เลยลงนรกขุมใหญ่มาก่อน พ้นจากนรกขุมใหญ่แล้วเข้านรกบริวาร 4 ขุม แล้วจึงมาเข้าขุมที่ 1 นี่เขามาคิดบัญชีต่างหากเฉพาะอย่าง สำหรับนรกขุมใหญ่นะ เป็นนรกแป๊ะเจี๊ยะไม่ยอมคิดบัญชีให้ เรียกว่าอะไรๆก็ไปรวมอยู่ก่อน เสร็จจากนรกขุมใหญ่ก็มาไล่เบี้ยกันทีหลังว่าแกมีโทษอะไรบ้าง ฉันจะจัดการกับแกตามโทษนั้น

อวสาน บารมี 10 อย่างที่มีไว้ประชดคนชั่ว ข้าพเจ้าไม่ทราบที่มาที่ไปว่า ท่านผู้ใดเป็นผู้คิดขึ้นมานะครับ เห็นแปลกดี ก็เลยขอฝากเอาไว้ในห้องข้อความดี๊ดี ก็แล้วกันคร๊าบบบบ ข้าพเจ้าอ่านแล้ว เสียวสันหลัง

#2 Singha

Singha
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2007 - 10:58 AM

Ooops ข้าพเจ้าขออภัยในความผิดพลาดเป็นอย่างสูงคร๊าบบ (ต้องไปอยู่ขุมไหนเนี่ย)

อยากจะอยู่นรกขุมที่ 3 ลักขโมยให้หนัก คดโกงเขาให้หนัก (ไม่ใช่เจ้าชู้นะคร๊าบบ ตาลายคร๊าบบบ)

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2007 - 04:55 PM

บารมี 10 อย่าง เพื่อลงนรก (ประชดคนชั่ว)

ขออนุญาตแนะนำการสื่อ
บารมีเป็นเรื่องกุศลกรรม กลั่นจากบุญ
วิบากเป็นเรื่องอกุศลกรรม เป็นผลจากบาป

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 Singha

Singha
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2007 - 12:04 AM

KHUN WISH, I DO RESPECT YOUR COMMENT ABOUT THE WORD. IT IS NOT FROM MY OWN WORD AT ALL. แล้วข้าพเจ้าจะส่ง your messages เกี่ยวกับคำว่า บารมี ในหัวข้อนี้ ถึงเพื่อนๆในกลุ่มนะครับ เพราะพวกเขายืนยันมาว่า หัวข้อนี้ได้นำมาจากเว็ปหนึ่งครับ ไม่ได้เขียนเองนะครับ ไม่ใช่ข้อความจากข้าพเจ้าเขียนเองหรือตั้งเองนะครับ เพราะหัวข้อระบุไว้แล้วว่า "ประชดคนชั่ว" เพราะอดีตข้าพเจ้านี่ประวัติเฮี้ยวมากๆ พอมารู้จักเว็ป ดีเอ็มซี แล้วเพื่อนที่ปรารถนาดีส่งข้อความนี้ไปให้ ทำให้ความเฮี้ยวที่เคยมีนี่ลดลงไปเลยครับ เพราะใช้ได้กับข้าพเจ้าและเพื่อนๆที่เคยเฮี้ยวน่ะครับ

ต้องขออภัย ถ้ามีคำใดที่ไม่สมควร เพราะข้าพเจ้าลอกมาอีกที ข้อความนี้เก็บไว้นานแล้วครับ

น้อมรับ อีกทีครับ

#5 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 April 2007 - 11:35 PM

สาธุ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#6 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2007 - 01:11 PM