ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

บอกบุญสร้าง "พระ" ถวายพ่อ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ThDk

ThDk
  • 259 โพสต์
  • Interests:จุดมุ่งหมายของการประพฤติพรรหมจรรย์ เพื่อสำรอกราคะ... เพื่อละสังโยชน์... เพื่อถอนอานุสัย.. เพื่อรู้รอบสังสารวัฎอันยืดยาว... เพื่อความสิ้นอาสวะ... เพื่อกระทำให้แจ้งซึ่งผลคือ วิชชาและวิมมุติ... เพื่อญาณทัศนะ... เพื่อปรินิพพาน อันปราศจากอุปทาน.

โพสต์เมื่อ 03 February 2007 - 03:18 PM

ขอชวนเชิญเพื่อนๆชาวพุทธร่วมกันสร้างพระ (คนละรูป เป็นอย่างน้อยที่สุด สร้าง 4 รูปได้เลยยิ่งดี)

มี 4 รูปให้เลือก จะสร้างองค์ไหนแล้วแต่ศรัทธาค่ะ

องค์ที่ 1. พระโสดาบัน
พระรูปนี้สร้างโดยการละ ความยึดมั่นถือมั่นว่า นี่ตน นี่ของตน 1, ละความสงสัยในพระรัตนตรัย 1, ละการลูบคลำศีลเล่น ( ต้องตั่งมั่นในรักษาศีล )ได้.

พิจารณา อุปทานขันธ์ 5 ( รูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ, สรุป กาย + จิต )
พิจารณาโดย ความเป็นของไม่เที่ยง เป็นทุกข์ ไม่ใช่เรา ไม่ใช่ของเรา.
คอยดูอาการที่เกิดขึ้นและดับไปที่ "จิต" จิตจริงว่างเหมือนแก้วน้ำ มีน้ำไหลเข้า ไหลออก ตลอดเวลา แต่แก้วก็คือแก้ว ( แก้วไม่ใช่น้ำ และน้ำไม่ใช่แก้ว / เราไม่ใช่ตัว กิเลส,ตัณหา,อุปทาน และ สามตัวนี้ก็ไม่ใช่เรา มันวิ่งเข้าวิ่งออก เราเห็นมัน รู้ทางเข้า ทางออก ของมัน ดูเรื่อยๆ เราก็ดักมัน ทางที่มันจะเข้า ดักไม่ใชห้มันเข้าเสีย )

กาย ก็เปรียบคล้ายแก้ว น้ำ (ความทุกข์กาย) มันก็เข้าๆออกๆ

แก้วมีไหม มีนะ น้ำมีไหม มีนะ แต่แก้วไม่ใช่น้ำและน้ำไม่ใช่แก้ว
จิตมีนะ แต่ตัว ราคะ โทสะ โมหะ ไม่ใช่จิต มันมาอาศัยจิต(เกิด) และมันก็ไป(ดับ)

กายมีนะ ใจมีนะ แต่ไม่ใช่เรา ไม่ใช่ของเรา มันอาศัย "อวิชชา" เกิด
เมื่อใดที่ "อวิชชา" ดับ ก็จะเห็นว่า เรามีกาย เรามี จิต แต่มัน (กาย+จิต)ไม่ใช่เรา และ(กาย+จิต)ไม่ใช่ของเรา
เราไม่รู้เลยหลงคิดว่า มันเป็นเรา.

ลองตามดูจิตซิค่ะ จะเห็นเลยว่า เราไม่สามารถไปบงการมันได้ว่า จิตเอ๋ยจงเป็นอย่างนี้ อย่าได้เป็นอย่างนั้น.
มันไม่ฟังเราหรอกค่ะ มีเหตุให้เขาเป็นอย่างไร เขาก็เป็นอย่างนั้น
เราทำได้คือ ดูจิต ศึกษาจิต รู้จิต และฝึกจิต เสมอๆ เหมือนหัดขับรถบ่อยๆเดี๋ยวก็ขับเก่งเพราะชำนาญ

สร้า่งองค์นี้เสร็จได้ ถวายพระบรมศาสดาเลยนะคะ กราบแทบพระบาทพระองค์ น้อมเกล้าน้อมเศรียร ด้วยความรัก เคารพ และศรัทธาอย่างหมดจิตหมดใจเลย.

ใครศรัทธาสร้างองค์ที่ 2 ต่อก็ขอเชิญนะคะ
องค์ที่ 2 พระสกทาคามี (ลด กามราคะ +ปฏิฆะได้)
พระรูปนี้จะสร้างต้อง ขัดเกลา ความพอใจและความไม่พอใจในกามทั้งหลาย ให้มีสติ ตั้งมั่นที่ อินทรีย์ทั้งห้า
พิจารณา ไตรลักษณ์ อริยสัจจ์สี่ และมรรคองค์แปด อย่างแยบคาย ( คือ ตรึกอย่างละเอียด ไม่ใช่แบบลวกๆ) ซ้ำๆบ่อยๆ
สร้างเสร็จก็ก้มกราบแทบพระบาทพระบรมศาสดา ถวายพระองค์ท่านเลยนะคะ

ใครที่เกิดปิติ มีศรัทธาสร้างองค์ที่ 3 ต่อก็เชิญนะคะ
องค์ที่ 3 พระอนาคามี (ละ กามราคะ + ปฏิฆะได้ และละ ความพอใจในรูป + อรูป ได้)
พระรูปนี้ จะสร้างได้ด้วยการพิจารณา ไตรลักษณ์ อริยสัจจ์สี่ มรรคองค์แปด (ดูสภาวะธรรม ของรูปธรรม +นามธรรม ) ยิ่งขึ้นเรื่อยๆ
สร้างเสร็จก็ก้มกราบแทบพระบาทพระบรมศาสดา ถวายพระองค์ท่านเลยนะคะ

ใครที่เกิดปิติ มีศรัทธาสร้างองค์ที่ 4 ต่อก็เชิญนะคะ
องค์ที่ 4 พระอรหันต์ ( ละ มานะ + ความฟุ้งสร้าน + ความไม่รู้ได้ )
พระรูปนี้ จะสร้างได้ด้วยการพิจารณา ไตรลักษณ์ อริยสัจจ์สี่ มรรคองค์แปด จนแทงตลอดธรรมธาตุทั้งสิ้น.

สร้างพระรูปที่ 4 เสร็จก็ไม่มีอะไรให้สร้างแล้วค่ะ

อ้อ, มีผู้ถามมาว่าต้องใช้ปัจจัยเท่าไหร่
คำตอบคือ ไม่ต้องใช้ปัจจัยหรือซองอะไรเลยค่ะ
ลงทุนด้วย ศรัทธา ความเพียร ความตั้งใจจริง และปัญญา (ที่ กาย วาจา ใจ) เท่านั้นแหละค่ะ

อ้อ, มีคำถามมาอีกแล้วค่ะว่า แล้วจะสร้างไได้ที่ไหนและเสร็จแล้วจะตั้งประดิษฐานที่ไหน
คำตอบคือ สร้างที่โบสถ์( กาย ) และภายในโบสถ์ ( จิต )
เสร็จก็ประดิษฐานไว้ตรงที่สร้างนั่นแหละค่ะ

มีผู้สงสัยว่าสร้างพระ 4รูปนี้ได้บุญอะไร
ขอตอบว่า บุญที่ได้ คือ 1. บุญที่ได้อยู่ใกล้พระบรมศาสดาและเป็นผูที่ได้เห็นพระบรมศาสดาอย่างแท้จริง.
2. เป็นผู้ที่ถวาย "สิ่งที่เลิศ" แก่ "ผู้ที่เลิศ"
3. เป็นผู้ที่ดับทุกข์ตนได้ และช่วยดับทุกข์ผู้อื่นได้.
( เปรียบเหมือน ผู้เห็นฝั่งแล้วตะโกนบอกผู้อื่นที่ยังลอยคอไม่เห็นฝั่ง 1 -พระโสดาบัน,
หรือ ผู้ที่ว่ายเข้าถึงชายฝั่งแล้วตะโกนบอกผู้อื่นฯ 2 -พระสกทาคามี,
หรือ ผู้ที่เดินอยู่ที่หาดทรายแล้ว ปลอดภัยแล้ว ตะโกนบอกผู้อื่น 3 -พระอนาคามี) และ
ผู้ที่พำนักบนเกาะนั้นแล้วตะโกนบอกผู้อื่นว่า ท่านจงมาที่นี่เถิด ที่นี่ ไม่มีทุกข์ ไม่มีภัย -พระอรหันต์ )

ขอความเจริญในธรรมมีแก่ผู้คิดจะสร้างพระ และผู้ที่กำลังสร้างพระ และผู้ที่สร้างเสร็จไปบ้างแล้ว.

โลกอยู่ภายใต้การครอบงำของชรา ก้าวเข้าไปสู่ชรา ไม่ยั่งยืน

โลกไม่มีผู้ต้านทาน ไม่มีผู้เป็นใหญ่

โลกไม่มีอะไรเป็นของตน จำต้องละทิ้งสิ่งทั้งปวง

โลกพร่องอยู่เป็นนิจ ไม่รู้จักอิ่ม เป็นทาสแห่งตัณหา.

- สละโลกได้ ก็พ้นทุกข์ได้

#2 จุลจักร

จุลจักร
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2007 - 06:13 PM

อนุโมทนา สาธุ

#3 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 03 February 2007 - 09:28 PM

เยี่ยมไปเลยครับสาธุ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#4 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2007 - 07:25 AM

ว้าว ลึกซึ้ง กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ

#5 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2007 - 03:25 PM

สาธุๆๆๆ