ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

"ควรตั้งศาลเจ้าที่หรือไม่"

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สุดดีดี

สุดดีดี
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 February 2007 - 02:59 PM

เมื่อไม่นานมานี้ ที่ทำงานได้ก่อสร้างอาคารใหม่ เพิ่งสร้างเสร็จไปประมาณ 1 ปี
พอสร้างเสร็จไม่นานทางหน่วยงานก็จะดำเนินการเปิดอาคาร ก็มีเหตุการร้ายเกิดขึ้น
1. เจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบจัดดอกไม้เกิดอุบัติเหตุถูกลูกหลง ขณะขับรถกลับบ้านโดนปืนที่วัยรุ่นทะเลาะกันข้างถนน
เสียชีวิต
2. เจ้าหน้าที่ที่ทำงาน 1 ท่านโดยปืน (ปืนลั่น) ต้องพักรักษาตัวที่โรงพยาบาลเป็นเวลานาน
3. เจ้าหน้าที่ที่ทำงาน 1 ท่าน ประสบอุบัติเหตุทางรถ ต้องพักรักษาตัวที่โรงพยาบาล
เวลาเกิดขึ้นใกล้เคียงกัน มีผู้ไปดูหมอ (ร่างทรง) เขาบอกให้ตั้งศาลเจ้าที่ให้ ซึ่งหน่วยงานก็ไม่ตั้งศาลให้
ไม่นานมานี้ ก็เกิดเหตุการณ์ขึ้นอีก (หลังจากคนที่ 1 เสียชีวิตไม่ถึง 6 เดือน)
4.มาไม่นานมานี้ เจ้าหน้าที่ในหน่วยงานเกิดเสียชีวิต (หัวใจขาดเลือดเฉียบพลัน)

ทำให้ขวัญและกำลังใจของพนักงานในหน่วยงานเสียมาก ๆ พนักงานท่านหนึ่งไปดูหมออีก (ร่างทรง)
เขาก็ทักให้ตั้งศาลเจ้าที่ มิฉะนั้นจะมีเหตุการณ์อย่างนี้เกิดขึ้นอีก

จึงขอความเห็น ณ ที่นี้ว่าควรตั้งศาลให้หรือไม่
ขอบคุณคะ

#2 JK564

JK564
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 February 2007 - 04:58 PM

ตั้ง หอพระ ผมว่าน่าจะช่วยได้น่ะครับ

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 07 February 2007 - 06:20 PM

ควรนิมนต์พระภิกษุสงฆ์มาทำบุญถวายสังฆทาน ณ ที่ทำงาน แล้วอุทิศส่วนกุศลให้กับภุมเทวาแถวนั้นครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 บุญเพิ่มทุกวัน

บุญเพิ่มทุกวัน
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 February 2007 - 01:07 AM

ที่ได้ยินมาจาก Case study บ่อย ๆ ในเรื่องทำนองนี้ น่าจะเกิดจากวิบากกรรมส่วนตัวของเจ้าหน้าที่แต่ละคน ไม่เกี่ยวกับการไม่ได้ตั้งศาลพระภูมิเจ้าที่ เพราะส่วนใหญ่พระภูมิเจ้าที่ถ้าจะมีก็คงมีแต่พวกภุมเทวา หรือสัมภเวสีที่ไม่ได้มีบุญมากมายอาศัยอยู่ เราไม่จำเป็นจะต้องไปกราบไหว้ให้ความเคารพ เพราะบางทีมนุษย์เราบุญยังมากกว่าพวกนี้ด้วยซ้ำ หลวงพ่อบอกว่าพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง ที่ระลึกอันสูงสุดเท่านั้น สิ่งอื่นที่จะเป็นที่พึ่งที่ระลึก ยิ่งไปกว่านี้ไม่มีอีกแล้ว

#5 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 February 2007 - 07:50 AM

เห็นด้วยกับคุณหัดฝันครับ ทำบุญถวายสังฆทาน น่าจะเหมาะกว่า บางทีการที่แต่ละคนได้รับวิบากกรรม อาจเป็นกรรมเก่าของเขา คู่กรรมคู่เวร ของเขาเป็นได้ไหมครับ ยังไงก็หนีไม่พ้น ไม่พ้นแรงกรรม น่าดีใจที่ตัวกระผมและหมู่คณะได้มาพบมหาปูชนียาจารย์ ได้รู้หลักวิชา กราบอนุโมทนาบุญกับหลวงพ่อและหมู่คณะครับ สาธุ

#6 tarotpop

tarotpop
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 February 2007 - 07:09 PM

หลวงพ่อบอกให้รื้อให้หมดครับ เพราะเราจะต้องไปสูงกว่านี้ หากเรานับถือพวกนี้เราก็ไปได้แค่นี้
หากเรามีบุญซะอย่างไม่ว่าใครก็ทำอันตรายเราไม่ได้หรอกครับ

#7 สุดดีดี

สุดดีดี
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2007 - 09:23 AM

ขอบคุณทุกท่านคะที่ให้ความคิดเห็น

#8 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2007 - 12:21 PM

จึงขอความเห็น ณ ที่นี้ว่าควรตั้งศาลให้หรือไม่

ในทัศนะชาวพุทธ ควรทำบุญกิริยาวัตถุให้ถึงพร้อม
- การสวดพระปริตร ย่อมยังให้สถานที่นั้นเกิดศิริ ปราศภัยจากอมนุษย์
- การทำสังฆทาน ต่อเนื้อนาบุญ ผู้ให้ย่อมได้รับฐานะ 5ประการ อายุ วรรณะ สุขะ พละ และปฏิภาณ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#9 Peace_Pls

Peace_Pls
  • 152 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2007 - 05:52 PM

น่าจะเป็นเหตุบังเอิญมากกว่านะคะ..ที่เกิดเหตุที่เดียวกัน ทำบุญดีกว่าค่ะ ดีที่สุด ชัวร์ที่สุดค่ะ..
~ สักวันฉันจะต้องโตใหญ่ เป็นตะวันสดใสดับความสลัว ในดวงใจชาวโลกที่หมองมัวส่องสว่างทั่วอนันต์จักรวาล ~