ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ข้อสอบถามผู้รู้ อีกครั้งน่ะครับ ครั้งที่ 2

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน

นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน
  • 380 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2007 - 08:51 AM

ขอสอบถามผู้รู้อีกครั้งน่ะครับ คือว่าผมมีเรื่องที่จะมาปรึกษากับผู้ที่รู้เรื่องกฏแห่งกรรมน่ะครับ เรื่องราวมีอยู่ว่ามีผู้หญิงคนนึงมาเกี่ยวพัน ซึ่งผู้หญิงคนนี้เป็นคนดีมาก แต่เธอมีครอบครัวแล้ว แต่เธอมาคุยกับผมจนเกิดความสนิทกัน(ถ้าใครเคยอ่านใน "ขอสอบถามผู้รู้ในครั้งแรกน่ะครับ" )ถ้าใครสงสัยผมจะท้าวความอีกครั้งน่ะครับ เอาแบบย่อๆน่ะครับ ก็คือมีผู้หญิงคนนึงทำงานที่เดียวกันกับผม ตอนแรกเราก็คุยกันปกติ แต่พอนานเข้าก็เกิดความสนิทกันจนเหมือนเป็นแฟนกัน ซึ่งเธอก็มีสามี และมีลูกแล้วด้วยอยู่แล้ว ผมก็มีแฟนอยู่แล้ว เราคุยกันทุกวัน ไม่ว่าจะเป็นที่ทำงาน หรือทางโทรศัพท์

และมีท่านผู้รู้ก็ตอบกลับมา ในครั้งแรกมากมาย ผมก็ขอขอบคุณมากน่ะครับ สำหรับคำแนะนำ และทำให้ผมละอายในบาปกรรม

และมาถึงในตอนนี้ตอนที่ 2 ผมได้ตัดใจได้แล้วครับ เพราะผมได้ปฏิบัติธรรมทุกวันจนผมเข้าใจถึงกฏแห่งกรรม ความละอายในบาปมากๆๆๆๆ แต่ตัวของเธอเองกลับตรงกันข้ามกับผม เธอยังคงไม่เลิกลา ยังคงทำสิ่งที่ไม่ดีอยู่แบบเดิมอยู่ ผมพยายามที่จะอธิบายให้เธอเข้าใจในกฏแห่งกรรม ว่าเป็นสิ่งที่ผิดมากๆๆๆ เธอฟังแต่เธอก็ยังทำอยู่ ผมจึงรักษาระยะห่างจากเธอ ตามที่พี่นักเรียนอนุบาลรุ่นเดอะ ได้เตือนไว้ "keep distance" สิ่งที่ผมจะถามก็มีดังนี้น่ะครับ

ถ้าเธอยังทำอย่างนี้อยู่เธอจะมีกรรมอย่างไรครับ ?

แล้วที่เธอยังคงทำแบบนี้ผมจะบาปไหมครับ?

การนอกใจสามี หรือภรรยา จะผิดศีลข้อใดบ้างครับ?

มีวิธีแก้ไขกรรมหรือไม่ครับ?

จะใช้คำอธิบายใด บอกให้เธอเข้าใจในกฏแห่งกรรมบ้างครับ?

ขอบคุณครับ

เพราะเป้าหมายของพวกเราคือ "ที่สุดแห่งธรรม"

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 February 2007 - 09:55 AM

1. ถ้าเธอยังคงทำอย่างนี้ โดยที่ยังไปไม่ถึงที่สุดของการผิดศีล นั่นคือ การมีเพศสัมพันธ์ แค่พยายามกระทำการเพื่อไปให้ถึงจุดนั้นบ่อยๆ ถึงแม้ไม่ถึงที่สุด แต่พยายามทำบ่อยๆ โอกาสที่ภาพความหมองนี้จะเข้ามาฉายในใจมีสูงมาก ถึงมากที่สุด และเมื่อภาพความหมองนี้เข้ามาฉายในใจ ละโลกแล้ว ผมว่า จะต้องลงยมโลกของมหานรกขุม 3 น่ะครับ เพราะเนื่องจากยังไม่ผิดศีล แต่ศีลด่างพร้อยทุกๆ วัน ซึ่งก็จะต้องไปปีนต้นงิ้ว ทุกข์ทรมาณมาก โดยเจ้าหน้าที่จะนำหอกมาทิ่มไล่สัตว์นรกจากข้างล่างขึ้นข้างบน เมื่อปีนขึ้นไป หนามแหลมๆ จะงอกออกมาจากต้นออกมาทิ่มแทง เจ็บปวดทรมาณมาก เมื่อขึ้นไปจนสุด จะมีอีกาปากเหล็กไล่จิกตีให้ปีนลงมาใหม่ เป็นเช่นนี้เรื่อยๆ ไปจนหมดกรรมจากยมโลก แล้วก็อาจจะมาเป็นเปรต อสุรกาย สัตว์เดรัจฉาน ถ้าเป็นสัตว์เดรัจฉาน ก็จะได็เป็นพวกสุนัขที่สำส่อนไม่เลือก พ้นเวรจากสุนัขก็อาจมาเป็นม้า ลา วัว ควาย ลิง ตอบไม่ได้ชัดเจน ขึ้นกับการปรุงแต่งของบุญบาปในตัว

แต่ถ้าพ้นเวรจากสัตว์ จะมาเป็นคนก็อาจจะเป็นกระเทย เกย์ ทอม แล้วก็มาเป็นผู้หญิงโสเภณี พ้นเวรแล้วถึงค่อยมาเป็น ผู้หญิงดีๆ อีกครั้ง ซึ่งระยะเวลาก็ว่ากันเป็นพุทธันดรแน่ะครับ อ้อ ถ้าได้เป็นผู้หญิงดีๆ ก็จะต้องเป็นผู้หญิงที่ถูกผู้หญิงคนอื่นมาแย่งสามีน่ะครับ เหมือนที่ตนไปทำเขาก่อนไงล่ะครับ

2. ที่ผิดเต็มๆ คือ ศีลข้อ 3 น่ะครับ ที่มีโอกาศผิดเพิ่มสูง คือ ศีลข้อ 4 ครับ เพราะอาจต้องโกหก หลอกลวงเล็กน้อย ถึงปานกลาง ถึงมากมาย
3. วิธีแก้ไขวิบาปกรรมโดยเร็วขึ้น รักษาศีล 8 ประพฤติพรหมจรรย์น่ะครับ แต่ถ้าแต่งงานแล้ว ก็อาจแก้ไขได้ช้าหน่อย คือ รักษาศีล 5 และวันพระรักษาศีล 8

4. บางทีมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับแค่คำอธิบายน่ะครับ บางทีต้องอาศัยพารามิเตอร์อื่น คือ คนอธิบาย เช่น ไม่เชื่อเรา ก็อาจจะเชื่อพระ ไม่เชื่อพระ ก็อาจจะเชื่อเพื่อนคนอื่น เป็นต้น แต่ที่แน่ๆ ลองเอามินิซีรีส วิบากกรรม วิบากกามไปดู สิครับ มีทั้งภาพและเสียง ชัดเจนกว่าพูดเป็นไหนๆ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 พิมพ์บุญ

พิมพ์บุญ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2007 - 12:28 PM

ผิดศลีไม่ดีนะค่ะ

จงพยายามต่อไปนะค่ะ เอาให้ชนะเธอให้ได้ ชนะโดยการให้ธรรมะกับเธอ ให้เธอมีความละอายและเกรงกลัวต่อบาป ค่ะ
¤นักเรียนใหม่***
รักบุญ เชื่อในบุญ
mata072 windowslive.com

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 February 2007 - 12:40 PM

ส่วนถ้าคุณเจ้าของกระทู้ไม่ร่วมมือด้วย ย่อมไม่บาปครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2007 - 12:50 PM

ถ้าเราเปลี่ยนคนอื่นไม่ได้

ก้ต้องเปลี่ยนที่ตัวเราเองดีไหมคะ

นึกถึงเรื่องที่เคยอ่าน ที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ทรงตอบคำถามของพระอานนท์

ในเรื่อง การวางตนต่อมาตุคาม มีใจความโดยสรุปว่า

"ไม่เจอนั่นแหละดี ถ้าเจอก็อย่าพูดด้วย

ถ้า(จำเป็น) ต้องพูดด้วย ก็ให้รีบพูด(ให้จบ) แล้วก็รีบไป (ให้พ้นมาตุคาม) "

ก็คงต้องนำวิธีนี้มาใช้ละค่ะ

ไม่พูด ไม่รับโทรศัพท์ เจอก็ไม่ต้องทักทาย (อาจจะดูโหดแต่ต้องทำนะคะ)

ถ้าเคยชี้แจงแล้วไม่ได้ผล ก็หยุดชี้แจง เพราะถือว่าได้พูดในสิ่งที่ควรพูดไปหมดแล้ว

เพราะหากยังมีโอกาสได้คุยกัน (แม้เรื่องธรรมะ) เธอก็จะคิดเช้าข้างตัวเองว่า

คุณยังมีเยื่อใย แล้วเรื่องก็จะไม่จบ

เรื่องอย่างนี้ จะชนะได้..ต้องใจแข็งค่ะ

ขอให้โชคดีนะคะ
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#6 นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน

นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน
  • 380 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2007 - 01:11 PM

ขอขอบคุณทุกๆ พี่ๆ น้องๆ นักเรียน อนุบาลฝันในฝันวิทยาทุกๆท่านเลยน่ะครับที่เข้ามาออกความคิดเห็นแนะนำ อย่างน้อยหัวข้อกระทู้ของผมก็คงเป็นตัวอย่างให้กับใครอีกหลายคน ที่กำลังจะเดินทางผิดศีล ผิดธรรมเนียม ผิดประเพณีอันดีงามของคนไทยเรา ขอบคุณมากครับ ยังไงท่านที่เข้ามาอ่านและท่านที่เข้ามาออกความคิดเห็น ช่วยเป็นกำลังใจให้ผมด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ
เพราะเป้าหมายของพวกเราคือ "ที่สุดแห่งธรรม"

#7 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2007 - 01:33 PM

ตบมือข้างเดียว ไม่ ดัง sure ....จบ. เชื่อเถ่อะ

#8 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 16 February 2007 - 02:04 PM

การทวนกระแสกิเลส มันก็ย่อมเหนื่อยดังนี้

แต่ถ้าไม่ทวน มันก็ไหลลอยไปเรื่อย....ใครดึงรั้งไม่อยู่

**มีแต่ปลาเป็นเท่านั้นค่ะ ที่ว่ายทวนกระแสน้ำไหล**

#9 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2007 - 03:38 PM

สนุกบนโลกแป๊บเดียว แต่ไปใช้เขาข้างล่างนะ โห คูณไปเลยหลาย XXX,XXX,XXX ปี ใช้กันจนลืมเลยนะ ที่สำคัญอย่าไปเลย อย่าไปเจอ Miss นิรยบาลเลย น่ากลัวจริง ๆ คิดอย่างนี้ ก็อาจจะทำให้ชะงักหยุด ได้สำหรับบางคน แต่บางคนก็อาจจะไม่ได้ผลเหมือนกัน (ผมคิดเอง) เพราะกรรมยังไม่เบาบาง

#10 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 16 February 2007 - 04:02 PM

keep distance...

ถ้าไม่ไหวแล้วจริงๆ... จะตัดทางโลกมาบวชอยู่กับหมู่คณะเลย ประพฤติพรหมจรรย์และสร้างผังบวชให้หนาแน่น ได้สร้างบารมีด้วย จะดีใหมครับ

#11 dmm

dmm
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2007 - 07:25 PM

ชายกับ หญิงใกล้กันมันไม่ดีหรอก ครับ ต้องระมัดระวังให้มากๆ แล้วเรามั่นใจในตัวเรามากพอไหมครับ ว่าเราจะไม่คิด นั่งธรรมมากๆนะครับใจจะมีพลัง เราลองแก้ปัญหาหาตอนใจใสๆนะครับ จะมองหาทางออกได้มากครับ

#12 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2007 - 08:23 PM

ถ้าจำเป็น ให้ย้ายงานนะครับ
ขอเป็นกำลังใจนะครับ

#13 บุญเพิ่มทุกวัน

บุญเพิ่มทุกวัน
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2007 - 11:43 PM

ถ้าอธิบายดี ๆ ใช้เหตุผลแล้ว เธอยังไม่หยุดพฤติกรรมแบบนี้ ต้องใช้ไม้แข็งแบบที่คุณนับดาวบอกไว้ ไม่พูด ไม่คุย ไม่ยิ้ม ไม่ไปยุ่งเกี่ยว หลบได้หลบ หนีได้หนี ต้องเด็ดขาดกันหน่อย แต่ก็จะเป็นผลดีทั้งสองฝ่าย แล้วที่สำคัญไม่ว่าจะทำบุญอะไรก็ตาม ขอให้อธิษฐานกำกับไว้ด้วยว่า "คนภัยพาลอย่าได้มากล้ำกราย ขออย่าได้ไปทำร้ายใคร และใคร อย่าได้มาทำร้ายข้าพเจ้า"

#14 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 February 2007 - 12:51 PM

และมาถึงในตอนนี้ตอนที่ 2 ผมได้ตัดใจได้แล้วครับ เพราะผมได้ปฏิบัติธรรมทุกวันจนผมเข้าใจถึงกฏแห่งกรรม ความละอายในบาปมากๆๆๆๆ แต่ตัวของเธอเองกลับตรงกันข้ามกับผม เธอยังคงไม่เลิกลา ยังคงทำสิ่งที่ไม่ดีอยู่แบบเดิมอยู่ ผมพยายามที่จะอธิบายให้เธอเข้าใจในกฏแห่งกรรม ว่าเป็นสิ่งที่ผิดมากๆๆๆ เธอฟังแต่เธอก็ยังทำอยู่ ผมจึงรักษาระยะห่างจากเธอ ตามที่พี่นักเรียนอนุบาลรุ่นเดอะ ได้เตือนไว้ "keep distance" สิ่งที่ผมจะถามก็มีดังนี้น่ะครับ
ไม่ทราบว่าเรื่องที่เล่าเป็นเรื่องส่วนตัวของคุณ p_072 หรือ Forward mail เพราะเมื่อวันวานได้เล่าเรื่องให้น้องสาวฟัง เธอบอกว่าเหมือนกับที่เห็นใน Forward mail
ถ้าเธอยังทำอย่างนี้อยู่เธอจะมีกรรมอย่างไรครับ ?
แล้วที่เธอยังคงทำแบบนี้ผมจะบาปไหมครับ?
คำถามนี้บ่งชี้ว่าอาจมีเยื่อใยเธออยู่นะ เดี๋ยวจะเป็นชนวนและเชื้อไฟ ห่วงตัวเราก่อนดีไหม ตัดให้ขาดเหมือนเด็ดดอกบัวในฤดูสารท
การนอกใจสามี หรือภรรยา จะผิดศีลข้อใดบ้างครับ?
เริ่มต้นที่ กาเมสุมิฉาจารา เวรมณี จากนั้นก็ข้ออื่นๆดังที่คุณหัดฝันกล่าว
มีวิธีแก้ไขกรรมหรือไม่ครับ?
กันไว้ดีกว่าแก้นะ
จะใช้คำอธิบายใด บอกให้เธอเข้าใจในกฏแห่งกรรมบ้างครับ?
- ถ้าใจของเธอเปิดรับธรรมะ เป็นกัลยาณมิตรแนะให้เธอรู้ถึงธรรมะคุ้มครองโลก คือ หิริและโอตตัปปะ
- ถ้าใจเธอปิดกั้น วางอุเบกขา ตัดวงจรการติดต่อ เพื่อตัวเราและครอบครัว ดังที่คุณนับดาวแนะไว้"ถ้าเราเปลี่ยนคนอื่นไม่ได้ ก็ต้องเปลี่ยนที่ตัวเราเอง" "ไม่เจอนั่นแหละดี ถ้าเจอก็อย่าพูดด้วย ถ้า(จำเป็น) ต้องพูดด้วย ก็ให้รีบพูด(ให้จบ) แล้วก็รีบไป (ให้พ้นมาตุคาม) "
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC