ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอช่วยตอบด่วนนะครับ ขอบคุณครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 OHOHOH

OHOHOH
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2007 - 06:24 PM

ว่าถ้ามีคนหนึ่งทุกข์มากๆ เเต่ว่าเขาอยู่ที่ไกลจากเรามากครับ ถ้าเราอฐิษฐานจิตเเผ่เมตตา ส่งกำลังใจ จะทำให้เขาดีขึ้นไหมครับ หรือมีวิธีอื่นที่จะทำให้เขาดีขึ้นบ้างไหมครับ ขอบคุณครับ

#2 baby24

baby24
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2007 - 07:47 PM

ก็ช่วยได้นะคะ ก็อยากให้อธิฐานให้เขาว่า ถ้าตอนนี้ทุกข์มาก ขอให้ทุกข์น้อยลง ถ้าทุกข์น้อย ให้หมดทุกข์ ถ้าตอนนี้สุขน้อย ขอให้สุขมาก ถ้าตอนนี้สุขมาก ก็ขอให้สุขมากๆๆขึ้นไปอีกนะคะ
แล้วก็แผ่เมตตาและอธิฐานย้ำทุกวันนะคะ ที่สำคัญเราก็ต้องเป็นกำลังใจให้เขาด้วยนะคะ

#3 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 19 February 2007 - 08:27 PM

ส่งแรงใจไปให้ก็ช่วย
...
ให้ชัดๆ ก็โทรไปให้กำลังใจกัน กริ๊งๆ บอกเรื่องใสๆ นำธรรมะๆ นำบุญไปฝาก
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#4 New

New
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2007 - 11:25 PM

ขอตอบตามความรู้ที่มีนะครับ

ถ้าใจของผู้ส่ง ยิ่งใส ยิ่งละเอียดเท่าใด ก็จะช่วยได้มากเท่านั้นนะครับ (แต่ก็ขึ้นกับกรรมของผู้รับการช่วยเหลือด้วยนะครับ)

แต่บางทีการช่วยเหลือในทางละเอียดแค่นั้นก็อาจจะไม่พอ เราควรจะช่วยหยาบๆด้วยคือ การโทรไปให้กำลังใจ แนะนำให้อยู่ในบุญกุศล ให้ประกอบแต่กุศลกรรม และแนะนำให้เขาเจริญสมาธิภาวนา ซึ่งจะเป็นการที่ทำให้เขาได้ช่วยเหลือตนเองได้ดีที่สุดครับ

#5 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2007 - 07:37 AM

คนที่เขาทุกข์เพราะมีอุปสรรคในชีวิต อาจจะเพราะบุญใสตัวเขาหย่อนหรือเปล่าครับ ถ้าบุญพร่องผมว่าเจ้าตัวนั่นแหละต้องทำเอง ด้วยการทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา อย่างน้อยก็มีกายหยาบในการสั่งสมบุญอยู่ จะมารอคอยให้คนอื่นเขาแผ่ก็กระไรอยู่นะครับ ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะรับไม่ได้ด้วย
การโทรคุยให้กำลังใจก็ดีครับ อย่างน้อยก็เป็นเบื้องแรกให้เขาลุกขึ้นมาต่อสู้กับปัญหาที่ทำให้ทุกข์ แต่ท้ายสุด คนที่จะพลิกวิกฤตนี้ให้ดีขึ้นมา ก็ต้องเป็นเจ้าตัวเอง ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ

#6 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2007 - 10:18 AM

wacko.gif น่าเห็นใจจัง คนที่กำลังมีปัญหาเนี่ย ก็คิดง่ายๆว่าเป็นคนที่กำลัง
มีความทุกข์กายและใจมาก ๆ เลยนะคะ จริงๆ ก็ทราบค่ะว่าสมาธิ
ทำให้เกิดปัญญา แต่เชื่อเถ่อะค่ะ ว่าเขาคงไม่นั่งหลับตาแน่ๆ ในช่วงนั้นแน่
glare.gif ก็เคยประสบปัญหามาน่ะค่ะ ก็เลยเข้าใจอารมณ์นี้ ดิชั้นเข้าใจว่า
เขากำลังต้องการกำลังใจ ต้องการ Adviser อย่างหนัก ใครที่เป็น
ที่พึ่งให้เขาได้ ทำไปเถ่อะค่ะ ดิชั้นเชื่อว่า ผู้ที่เป็นที่ปรึกษาให้คำแนะนำ
แก่ผู้กำลังต้องการความช่วยเหลือ น่าจะได้อนิสงฆ์์ใหญ่จากการทำหน้าที่นี้
nerd_smile.gif จะเป็นกำลังใจแก่เจ้าของกระทู้นะคะ เพื่อให่คุณเป็นแสงสว่าง ให้แก่เขา

#7 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2007 - 01:27 PM

ว่าถ้ามีคนหนึ่งทุกข์มากๆ เเต่ว่าเขาอยู่ที่ไกลจากเรามากครับ ถ้าเราอฐิษฐานจิตเเผ่เมตตา ส่งกำลังใจ จะทำให้เขาดีขึ้นไหมครับ
- นอกจากอธิษฐานจิต ควรส่งคำพูดเป็นกำลังใจไปถึงเขาด้วย
หรือมีวิธีอื่นที่จะทำให้เขาดีขึ้นบ้างไหมครับ
- เป็นกัลยาณมิตร แนะนำประโยชน์
- แนะนำพื้นฐานเกี่ยวกับ อริยสัจธรรม ได้แก่ ทุกข์ สมุหทัย นิโรธ มรรค
- แนะให้ทบทวนเหตุแห่งทุกข์ ถ้าพบแล้วแก้ไขได้ก็หมดทุกข์ ถ้าแก้ได้บ้างก็ช่วยให้เบาบาง ถ้าแก้ไม่ได้ก็วางอุเบกขา
- แนะให้รู้จัก อัตเตหิ อัตตโน นาโถ "ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน"
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#8 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2007 - 07:24 PM

เคยได้ยินมาบ้างค่ะ อธิฐานจิตได้

#9 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 28 February 2007 - 08:51 AM

เขาก็ได้ส่วนในบุญด้วยนะแต่ไม่มากเท่าเราทำล่ะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี