ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

นางชัมพุกา หญิงสาวผู้พบรักแท้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 07 September 2009 - 12:45 PM

เดิมตั้งใจจะเขียนเรื่องราวของชมรมพุทธต่ออีกสักหน่อย แต่เห็นมีผู้ช้ำใจกับเรื่องราวของความรักมากมายในช่วงนี้่ ก็เลยเปลี่ยนบรรยากาศเขียนเรื่อง นางชัมพุกา หญิงสาวผู้พบรักแท้ ในสมัยพุทธกาล ขึ้นมาขัดจังหวะก็แล้วกันนะครับ

นางชัมพุกา เป็นบุตรีของท่านเศรษฐีที่ร่ำรวยมาก ท่านเศรษฐีเลี้ยงนางแบบตามใจทุกอย่าง ทำให้นางเป็นคนมองโลกในแง่ดีแง่เดียวมาตลอด เพราะไม่เคยพานพบความโหดร้ายใดๆ ในสังคม

วันหนึ่ง ขณะที่นางอยู่ที่ชั้นบนสุดของปราสาท และกำลังทอดสายตาชมวิวอยู่ข้างนอก พลันนางก็ได้เห็น เพชรฆาตสองท่านกำลังนำโจรหนุ่มคนหนึ่งไปประหารชีวิต ทันทีที่นางสบใบหน้าของโจรหนุ่มชัดๆ เท่านั้น (สงสัยจะสายตาดีนะครับ มองไกลก็ัชัด) บุพเพอาละวาด เอ้ย บุพเพสันนิวาส ก็พลันบังเกิดขึ้น นางหลงรักโจรหนุ่มจับจิตจับใจ (สงสัยจะหล่อไม่เบา)

ว่าแล้วนางก็ไปอ้อนวอนท่านเศรษฐีให้ช่วย ท่านเศรษฐีตามใจทุกอย่าง จึงติดสินบน(อันนี้เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีไม่ควรทำนะครับ)เำพชรฆาต ทำให้เพชรฆาตปล่อยตัวโจรหนุ่มออกมา แล้วท่านเศรษฐีก็พามาดูแลอย่างดี ให้โจรหนุ่มแต่งงานกับบุตรสาวแสนสวยของท่าน

โจรหนุ่มจากที่กำลังจะตายอยู่แล้ว พลันได้รับการช่วยเหลือ ทั้งยังได้แต่งงานกับบุตรีเศรษฐีีอีก อย่างนี้เขาเรียกพกพาวาสนามาเกิด ในเบื้องต้นเขาก็ทำดีกับนางชัมพุกาทุกอย่าง แต่ภายในใจเขานั้น ไม่มีผู้ใดล่วงรู้เลยว่า โจรก็ย่อมเป็นโจร เขาเบื่อหน่ายกับชีวิตที่สุขสบายเช่นนี้อย่างยิ่ง อยากจะกลับไปใช้่ชีวิตเป็นโจรเหมือนเดิม(สงสัยมันคงตื่นเต้นดีมั้ง)

วันหนึ่งเขาก็คิดแผนการอันแยบคายขึ้นได้ เขาทำทีเป็นตีหน้าเศร้า นางชัมพุกาเห็นเช่นนั้นก็ไต่ถาม โจรหนุ่มบอกว่า ตนนั้นเคยบนกับเทพยดาบนภูเขาไว้ว่า ถ้ารอดชีวิตมาได้จะไปแก้บน ตอนนี้รอดมาได้แล้ว ยังไม่ได้ไปแก้บนเลย

นางชัมพุกาบอก เรื่องนิดเดียวเอง ว่าแล้วก็ให้บ่าวไพร่เตรียมของแก้บน แล้วตัวเองก็แต่งตัวด้วยเครื่องประดับอลังการ ตามที่โจรหนุ่มบอก ว่าแล้วก็เคลื่อนขบวนไปที่ภูเขา ครั้นพอถึงเชิงเขา โจรหนุ่มก็ทำหน้าเคร่งขึมจริงจังว่า ช่วงนี้สำคัญยิ่ง นางกับเขาต้องปล่อยให้บริวารทั้งหมดรออยู่ที่นี้ จากนั้นก็ขึ้นไปบนเขากันแค่สองคน

นางชัมพุกา หลงเชื่อทุกอย่าง ความรักทำให้คนตาบอดและหูหนวกจริงๆ (แต่ยังไม่เป็นใบ้) นางคิดเพียงว่า นางช่วยชีวิตเขาไว้ ทั้งยังดีกับเขาสุดหัวใจ เขาย่อมต้องดีต่อนางตอบแทนแน่นอน จะมีใครที่ไหนในโลก อกตัญญูต่อมีผู้พระคุณได้เชียวหรือ

อนิจจา นางผู้มองโลกดีเหลือเกิืน ไม่เคยมองเห็นอีกด้านหนึ่งของโลกเลย ก็ได้เดินขึ้นภูเขาพร้อมเครื่องประดับอันอลังการ ไปพร้อมโจรหนุ่มผู้นั้น ครั้นเดินขึ้นไปถึงยอดเขา นางก็ไม่เห็นโจรหนุ่มทำอะไรเลย เขาเพียงยืนมองดูภูเขาอยู่เฉยๆ นานพอควร

นางจึงถามว่า พี่จ๊ะ เมื่อไหร่เราจะเริ่มพิธีกรรมแก้บนกันได้ล่ะจ๊ะ
โจรหนุ่ม หันหน้ากลับมาหานาง ด้วยสายตาที่นางไม่เคยเห็นมาก่อนในชีวิต พร้อมกันหัวเราะลั่นว่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า นางโง่ แก้บนที่ไหนกัน วันนี้จะมีพิธีส่งดวงวิญญาณแกออกจากร่างต่างหาก

นางตกใจยิ่งนักจึงถามว่า หมายความว่าอย่างไรจ๊ะพี่ น้องไม่เข้าใจ
โจรหนุ่มจึงบอกว่า ได้ ข้าจะอธิบายช้าๆ วันนี้ ข้าจะฆ่าแกซะ แล้วนำเครื่องประดับอันอลังการในตัวแกไปขาย คงจะได้ทรัพย์ใช้จ่ายสบายๆไปหลายเดือนทีเดียว

นางได้ฟังก็ทั้งสงสัย และทั้งสะเทือนใจยิ่งนัก แต่ก็ยังมีสติ ถามต่อว่า พี่ต้องการทรัพย์ ทำไมพี่ต้องฆ่าฉันด้วยล่ะจ๊ะ แค่พี่บอกมาคำเดียว พวกบ่าวไพร่ก็จะขนทรัพย์สินมาให้พี่ใช้สอยได้อย่างสุขสบายไปตลอดชาติทีเดียว
โจรหนุ่ม จึงตะคอกใส่ไปว่า นางโง่ ชีวิตแบบนั้น เป็นชีวิตที่ข้าเบื่อหน่ายเป็นอย่างยิ่ง มันต้องเป็นโจรนี่สิ ปล้นฆ่าทรัพย์ผู้อื่นนี่สิ ชีวิตถึงจะมีรสชาด อย่ามัวชักช้าร่ำไรอยู่เลย รีบถอดเครื่องประดับทั้งหมดออกมาซะ แล้วแกจะได้ตายอย่างสบายไม่ต้องทรมาณ

นางชัมพุกา สะเทือนใจยิ่งนัก โอ้ ชายหนุ่ม ที่นางรักเขาหมดหัวใจ เขาไม่เคยรักใคร่อะไรนางเลย และกำลังคิดจะตอบแทนนางด้วยความตาย แต่เรื่องราวจะเป็นอย่างไรต่อไป นางจะได้พบรักแท้ ดังที่ผมจั่วหัวเรื่องหรือไม่ ตอนนี้หมดเวลาพักแล้ว งั้นติดตามต่อใหม่ในวันต่อๆไป นะครัึบ (เลียนแบบครูไ่ม่ใหญ่)
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#2 มุนิวโร

มุนิวโร
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2009 - 12:58 PM

อ้าวไปซะดื้อๆ รีบๆๆ กลับมาเล่าต่อนะครับ

#3 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2009 - 01:04 PM

แหม แหม...ทำอย่างนี้ได้อย่างไร...รีบกลับมาเล่าต่อเลยนะคะ...

#4 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2009 - 01:07 PM

อ้าว ต้องพักด้วยเหรอค่ะ กลับมาไว ๆ น่ะ จะรอ (ผู้ไม่ช้ำในรัก เพราะรักตัวเองมากกว่า 555)

#5 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2009 - 01:15 PM

แล้วการที่ แฟนหนุ่ม ทำแบบนี้กับ แฟนสาว

แฟนหนุ่ม ทำสิ่งที่ไม่สมควร ใช่มั๊ยค่ะ

เพราะทำไม่ดีต่อผู้มีพระคุณ

#6 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2009 - 01:21 PM

แหม..... พี่ Lucky Girl เป็นเหมือนกันเลย

รักตัวเองมากกว่า เหมือนกันเลย

ช้ำในรักอ่ะ ก็แค่ อดีต แต่ตอนนี้ไม่ช้ำแล้ว

หายแล้ว.....สนิทใจ

ถ้าเอาใจมาโชว์ได้ เดี๋ยวเอาออกมาโชว์เลย

555555+

#7 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2009 - 01:57 PM

ขอบคุณน๊า คุณหัดฝัน มีเรื่องสนุก ๆ มาเล่าให้ฟัง จะคอยติดตามตอนต่อไปจ้า

หัวเราะแล้วเหรอจ๊ะ kissy ดีใจด้วยนะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#8 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 07 September 2009 - 02:21 PM

สมาชิกเวปเรียกร้อง รีบกลับมาเล่าเร็วๆนะครับ

#9 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2009 - 03:23 PM

โชคดีที่อ่าน บรรทัดแรก แล้ว แว๊บ มาอ่านบรรทัดสุดท้าย
ทำให้รู้ว่า รอให้เรื่องนี้ครบแล้วค่อยอ่านทีเดียวดีกว่า 55555555
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#10 072-preeya

072-preeya
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2009 - 04:20 PM

happy.gif นั่นสิค่ะกำลังน่าติดตามเลย

ไปสะแล้ว...งัยก้อมาเล่าต่อนะค่ะจะติดตามค่ะ

#11 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2009 - 04:39 PM

กลับมาเร็ว ๆ น่ะค่ะคุณ หัดฝัน

ใช่แล้วค่ะ คุณ น้ำใส kissy หัวเราะได้แล้ว

คุณ สาธุธรรม ยังคงเป็นผู้ที่มีปัญญาเฉียบแหลม ดังเดิม

อิอิ

#12 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2009 - 06:32 PM

ภาค 2 มาแว้ววว เจ้าขาเอ๊ยยยย ..... omg_smile.gif

ภาคจบซะด้วย ไม่อ่านไม่ได้แล้ว... พี่น้อง.... laugh.gif biggrin.gif
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#13 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2009 - 04:34 AM

เจ้าของกระทู้เรียบเรียงได้ดีนะครับ สาธุ ครับผม