ลงนาม MOU ขับเคลื่อนการดำเนินงานพัฒนา
หลักสูตรท้องถิ่นผ่านกิจวัตรความดีสากล
ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 22 กรกฎาคม พ.ศ.2567
ลงนาม MOU ขับเคลื่อนการดำเนินงานพัฒนาหลักสูตรท้องถิ่นผ่านกิจวัตรความดีสากล
องค์การบริหารส่วนตำบลคลองสาม และเทศบาลเมืองคานิยาบาส รูลรอล มูนิซิปาลิตี้ ประเทศเนปาล ลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือการขับเคลื่อนการดำเนินงานพัฒนาหลักสูตรท้องถิ่น ผ่านกิจวัตรความดีสากล 5 ประการ
ลงนาม MOU ขับเคลื่อนการดำเนินงานพัฒนาหลักสูตรท้องถิ่นผ่านกิจวัตรความดีสากล
เมื่อวันที่ 16 กรกฎาคม ที่ผ่านมา ได้มีการทำบันทึกข้อตกลงความร่วมมือการขับเคลื่อนการดำเนินงานพัฒนาหลักสูตรท้องถิ่นผ่านกิจวัตรความดีสากล 5 ประการ ระหว่างองค์การบริหารส่วนตำบลคลองสาม และเทศบาลเมืองคานิยะบาส รุรัล มูนิซิปาลิตี้ ประเทศเนปาล โดยมีรองศาสตราจารย์ด๊อกเตอร์วิระศักดิ์ ฮาดดา นายกสมาคมองค์การบริหารส่วนตำบลแห่งประเทศไทย นายกองค์การบริหารส่วนตำบลคลองสาม และ Mr. Ranna Mahadur Tamang ประธานสภาเทศบาลตำบลคานิยาบาส รูลรอล มูนิซิปาลิตี้ ประเทศเนปาล เป็นตัวแทนทำบันทึก MOU ในครั้งนี้ ณ ห้องประชุมสมาคมองค์การบริหารส่วนตำบลแห่งประเทศไทย
ลงนาม MOU ขับเคลื่อนการดำเนินงานพัฒนาหลักสูตรท้องถิ่นผ่านกิจวัตรความดีสากล
ในการนี้นายสุชมา ภูเจล, เนอุพาเน สมาชิกสภาเมือง Bagmati จากประเทศเนปาล ได้กล่าวสุนทรพจน์ โดยมีใจความว่า ได้เห็นประโยชน์และความสำคัญของการฝึกความดีสากลที่จะทำให้ทุกคนที่ฝึกเป็นคนมีคุณภาพที่โลกต้องการ จึงจะนำเรื่องนี้ เสนอในสภาผู้แทนของประเทศเนปาล เพื่อผลักดันและสนับสนุนงบประมาณให้โครงการฝึกความดีสากลเผยแพร่ไปยังทุกชุมชนในประเทศเนปาล
ลงนาม MOU ขับเคลื่อนการดำเนินงานพัฒนาหลักสูตรท้องถิ่นผ่านกิจวัตรความดีสากล
จากนั้นตัวแทนคณะครู 15 ท่าน จากเทศบาลตำบลคานิยาบาส ที่มาอบรมความดีสากล ก็ได้กล่าวสรุปผลที่ได้รับจากการอบรม และขอบคุณวัดพระธรรมกายที่สนับสนุนสถานที่พักและอาหารตลอด 45 วันที่มาศึกษาดูงาน จากนั้นได้ร่วมกันแสดงวัฒนธรรมของประเทศเนปาล ทั้งนี้ผู้ร่วมงานทั้งสองฝ่ายต่างปลื้มปีติและมีความยินดีที่จะได้ร่วมกันพัฒนาเยาวชนด้วยความดีสากล 5 ประการ และพร้อมที่จะเดินไปด้วยกันเพื่อนำความดีสากลไปขยายผลสู่ใจเยาวชนชาวเนปาลต่อไปเพื่อให้เด็กๆเหล่านั้นเป็นทั้งเด็กเก่งและดีมีความสุข