พิธีฉลองพระประธาน วัดพระธรรมกายบาวาเรีย
พระภาวนาวิริยคุณรองเจ้าอาวาสวัดพระธรรมกาย ได้เดินทางจากเมืองไทย
มาเพื่อบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ
ลงในเกศดอกบัวตูมของพระประธาน
ผู้เข้าร่วมพิธี
ฉลองพระประธานกว่าพันคนจากหลายประเทศทั่วทวีปยุโรปได้เดินทางมายังเคอนิกส์บรุนน์
พุทธศาสนิกชนร่วมกันอัญเชิญพระพุทธรูปองค์ใหญ่ในพิธี
กรรมอันศักดิ์สิทธิ์
รองเจ้าอาวาสวัดพระธรรมกายประเทศไทยและประธานศูนย์สาขาของวัดพระธรรมกายทั่วโลก ได้เดินทางมาจากประเทศไทย และมีผู้เข้าร่วมพิธีซึ่งเดินทางมาจากทั่วทวีปยุโรปจำนวนราวหนึ่งพันคน
วัดพระธรรมกายบาวาเรีย ได้ก่อตั้งขึ้นในฤดูใบไม้ร่วงปี 2007 ในอดีตสถานที่ซึ่งเคยเป็นสปอร์ตคลับ (สนามเทนนิส)
ในช่วงนี้ ซึ่งเป็นช่วงเทศกาลคริสมาสต์
ของชาวคริสศาสนิกชน แต่ ณ สุดสัปดาห์ที่ผ่านมา ในเขตอุตสาหกรรมทางตอนใต้ของเมืองเคอนิกส์บรุนน์ ได้มีพิธีจุดโคมประทีปขึ้น และไม่ได้เกี่ยวข้องกับเทศกาลคริสมาสแต่อย่างใดแต่ ณ ศูนย์ปฏิบัติธรรมของวัดพระธรรมกาย ที่มีชื่อว่า วัดพระธรรมกาย บาวาเรีย (ซึ่งถูกก่อตั้งในปี 2007) พระภาวนาวิริยคุณรองเจ้าอาวาส วัดพระธรรมกาย ประเทศไทย (วัดพุทธเถรวาท) ผู้มีศิษยานุศิษย์จำนวนมากในเมืองไทย และเป็นผู้มีวิสัยทัศน์อันกว้างไกล ได้ก่อตั้งวัด 21 วัด ใน 10 ประเทศทั่วทวีปยุโรป (ไม่นับรวมทวีปอื่นๆ เช่น อเมริกา เอเชีย แอฟริกา) เพื่อเป็นสถานที่สร้างบุญของชาวไทยในทวีปยุโรป
พิธีจุดโคมประทีป
โดยในสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา ท่านได้เดินทางมาเป็นประธานในพิธีอัญเชิญพระประธานในวัดแห่งนี้ พร้อมกับมีสาธุชนร่วมหนึ่งพันคน และพระจากวัดพระธรรมกายทั่วยุโรป ได้เข้าร่วมงานในครั้งนี้ด้วย
ในเมืองเคอนิกส์บรุนน์เพื่อฉลองพระประธานร่วมกัน กล่าวว่าจะมีการนำองค์
พระประธานมาประดิษฐานอีก 20 องค์ทั่วทุกวัดสาขาของวัดพระธรรมกายในยุโรป
สาธุชนร่วมหนึ่งพันคน และพระจากวัดพระธรรมกายทั่วยุโรป ได้เข้าร่วมงานในครั้งนี้ด้วย
เกศดอกบัวตูมบนพระเศียรของพระพุทธรูป ถูกบรรจุด้วยพระบรมสารีริกธาตุ
หลวงพ่อ ได้เดินทางจากวัดพระธรรมกายประเทศไทยมาเป็นประธานสงฆ์ในพิธีสาธุชนได้ร่วมกันสวดสรรเสริญและนั่งสมาธิขณะที่ได้มี
การประดิษฐานเกศดอกบัวตูมยอดเกศรูปดอกบัวตูมทำจากเหล็ก แต่ภายในได้บรรจุพระบรมสารีริกธาตุแก้วใสของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า จากนั้นหลวงพ่อได้นำเกศดอกบัวตูมไปประดิษฐานบนยอดพระเศียรขององค์พระโดยหลวงพ่อได้กล่าวว่า "จากนี้ไปก็มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าประดิษฐานอยู่ในวัดแห่งนี้แล้ว"
ร่วมกันจุดประทีปโคมไฟอันมีความหมายถึงประทีปในกลางตัว ที่ส่องแสงออกมาสร้างความความสุข
ส่งท้าย ผู้คนนับพันบนอดีตที่ซึ่งเคยเป็นลานสนามเทนนิส ได้ร่วมกันจุดประทีปโคมไฟ อันมีความหมายถึงประทีปในกลางตัว ที่ส่องแสงออกมาสร้างความความสุข เพื่อปัญญา เพื่อการเห็นแจ้งจากภายใน ความสว่างนั้นจะขจั
ดความมืดแห่งความไม่รู้ให้
หมดไป ดวงไฟดวงแรกถูกจุดและส่งต่อกันไปเป็นทอดๆ อันเป็นสัญลักษณ์ของประทีปแห่งความรู้แจ้งภายในตัวที่ถูกส่งต่อจากธรรมะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ขยายออกไปไม่สิ้นสุด ตลอดพิธีได้ดำเนินไปโดยใช้
ภาษาไทยเป็นหลัก ในขณะที่มีการแปลเป็นภาษาเยอรมัน โดยพระสมเกียรติ์กิตฺติคุโณ พระภิกษุ จากวัดพระธรรมกายบาวาเรีย