DMC NEWS
วัดบ้านขุนจัดพิธีอุปสมบทพระภิกษุวัดบ้านขุน
คณะเจ้าภาพกล่าวคำถวายผ้าไตรจีวร บาตร และไทยธรรม
ภายในงานสามเณรนำสาธุชนและคณะผู้ปกครองเดินเวียนประทักษิณรอบพระอุโบสถเพื่อแสดงความเคารพต่อพระรัตนตรัย จากนั้นเจ้าภาพโดยการนำของกัลยาณมิตร ศิริวรรณ ศิริวัฒนอักษร กัลยาณมิตรเอกภพ เสตะพันธุ และคณะกัลยาณมิตรจากบริษัทซันสวีท กล่าวคำถวายผ้าไตรจีวร บาตร และไทยธรรม ก่อนที่คณะญาติและเจ้าภาพจะน้อมนำถวายผ้าไตรจีวรและบาตรแด่สามเณร
สามเณรที่เข้าพิธีอุปสมบทในครั้งนี้ล้วนได้รับการฝึกฝนตนเองมายาวนาน
จากนั้นพระอุปัชฌาย์ คือ พระครูสังวรสิทธิโชติ พระอาจารย์วิชาญ อิทธินาโค เจ้าอาวาสวัดบ้านขุน รองเจ้าคณะอำเภอฮอด เมตตาอุปสมบทสามเณรทั้ง 5 รูปเพื่อยกฐานะจากเหล่ากอของสมณะสู่ความเป็นพระภิกษุผู้เป็นเนื้อนาบุญของโลก และในช่วงท้ายคณะญาติและเจ้าภาพถวายจตุปัจจัยไทยธรรมแด่พระภิกษุผู้บวชใหม่ ซึ่งสามเณรที่เข้าพิธีอุปสมบทในครั้งนี้ล้วนแล้วแต่ได้รับการฝึกฝนตนเองมายาวนาน หลายรูปได้บรรพชาเป็นสามเณรมากกว่า 7 ปี และการอุปสมบทครั้งนี้มีสามเณร 2 รูปที่จบการศึกษาพระบาลีในระดับชั้นเปรียญธรรมประโยค 3
คณะญาติและเจ้าภาพถวายผ้าไตรจีวรและบาตรแด่สามเณร
สามเณรที่เข้ารับการอุปสมบทส่วนใหญ่เป็นลูกหลานของชาวดอย โดยทุกรูปล้วนมีความตั้งใจที่จะนำพระธรรมคำสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เผยแผ่ไปสู่ใจของชาวโลก โดยเฉพาะพี่น้องชาวดอย เพื่อให้ธรรมะไปสู่ทุกดวงใจของพี่น้องชาวดอย ดั่งมโนปณิธานของพระเดชพระคุณพระเทพญาณมหามุนี หลวงพ่อธัมมชโย ที่กล่าวไว้ว่าให้นำผ้าเหลืองไปห่มดอยทุกดอย
รับชมวิดีโอ
[[videodmc==45243]]