วัดพระธรรมกาย
DMC NEWS
วัดพระธรรมกาย จัดพิธีบรรพชา
พิธีบรรพชา สามเณรในโครงการอุปสมบทหมู่ภาคฤดูร้อน 1 แสนรูปทุกหมู่บ้านทั่วไทย
วัดพระธรรมกาย
เช้าวันที่ 20 มีนาคม พ.ศ.2556 ณ สภาธรรมกายสากล ลานธรรม มหาธรรมกายเจดีย์ วัดพระธรรมกาย จังหวัดปทุมธานี จัดพิธีบรรพชา สามเณรในโครงการอุปสมบทหมู่ภาคฤดูร้อน 1 แสนรูปทุกหมู่บ้านทั่วไทย โดยได้รับความเมตตาจากพระเดชพระคุณพระธรรมกิตติวงศ์ เจ้าอาวาสวัดราชโอรสาราม เป็นพระอุปัชฌาย์ โอกาสนี้ท่านได้กล่าวให้โอวาทแก่นาคธรรมทายาท ใจความว่า
ขออนุโมทนาบุญกับพระธรรมทายาททุกรูป ที่ได้ตัดสินใจบวชในครั้งนี้
การบวชโครงการแสนรูปจำนวนมาก เป็นเรื่องที่ยาก
เป็นการสร้างประวัติศาสตร์ให้กับตัวเอง
เป็นการอุปสมบทหมู่ที่มีผู้บวชพร้อมกันมากที่สุดในโลก
ซึ่งการเดินทางมาบวชของแต่ละบุคคลไม่เหมือนกัน กว่าจะได้มาบวช
มาถึงวันนี้ได้ถือว่าพวกเราเป็นคนมีบุญและมีวาสนา
ที่จะได้ตอบแทนบุญคุณพ่อแม่ คนที่เรารัก เพื่อฝึกฝนพัฒนาตัวเอง
สะสมบุญบารมีให้กับตัวเอง
ได้รับความเมตตาจากพระเดชพระคุณพระธรรมกิตติวงศ์ เจ้าอาวาสวัดราชโอรสาราม
เป็นพระอุปัชฌาย์ โอกาสนี้ท่านได้กล่าวให้โอวาทแก่นาคธรรมทายาท
เรียนรู้หลักคำสอนของพระพุทธศาสนา และเป็นการสืบทอดอายุพระพุทธศาสนา และระหว่างบวชได้ฝึกปฏิบัติเพื่อเป็นพระแท้ เป็นเรื่องที่ทุกคนไม่คุ้นเคย อาจท้อแท้และอาจเบื่อหน่าย แต่ถ้าพวกเรามีความศรัทธาและเชื่อมั่นในพระรัตนตรัยที่มั่นคง ตอกย้ำตัวเองว่า เราเข้ามาฝึกปฏิบัติและขัดเกลากิเลส จะทำให้ทุกคนมีจิตใจไม่สับสน ไม่ฟุ้งซ่าน ฉะนั้นใจต้องนิ่งสงบสุขุมมีพลัง มีอารมณ์ที่แน่วแน่ ซึ่งระหว่างบวชต้องเรียนหลักเบื้องต้นของใจพื้นฐาน5 อย่าง คือ เกศา โรมา ณะขา ทันตา และตะโจ เรียกว่ากัมมัฏฐาน ก่อนจะได้ฝึกปฏิบัติขั้นสูงต่อไป จะทำให้ทุกคนนำไปใช้ในชีวิตการงาน ในการดำเนินชีวิต ได้อย่างมีประสิทธิภาพ
ภาคบ่ายนาคธรรมทายาทประกอบพิธีขอสรณคมน์และศีล พิธีขอนิสสัย
ภาคบ่ายนาคธรรมทายาทประกอบพิธีขอสรณคมน์และศีล พิธีขอนิสสัย ก่อนที่จะเป็นพิธีถวายปัจจัยไทยธรรมแด่พระอุปัชฌาย์ จากนั้นพระอุปัชฌาย์ได้กล่าวอนุโมทนาและให้พรแก่สามเณร เพื่อที่จะได้เรียนรู้และฝึกฝนตนเอง ศึกษาธรรมะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ก่อนที่จะเข้าพิธีอุปสมบทในแต่ละศูนย์อบรมทั่วประเทศ
รับชมวิดีโอ
[[videodmc==44738]]