เจ้าคณะอำเภอคลองหลวง เปิดสนามสอบธรรมสนามหลวง
ชั้นตรี ณ วัดพระธรรมกาย
ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2564
เมื่อวันศุกร์ที่ 15 ตุลาคม ที่ผ่านมา พระครูวิจิตรอาภากร เจ้าคณะอำเภอคลองหลวง เจ้าอาวาสวัดสว่างภพ เป็นประธานอ่านคำปราศรัยของแม่กองธรรมสนามหลวง และเปิดการสอบธรรมสนามหลวง ระดับนักธรรมชั้นตรี ประจำปี 2564 ณ สนามสอบวัดพระธรรมกาย นอกจากนี้ยังได้รับความเมตตาจากพระครูปริยัติกิจวิมล เจ้าคณะตำบลคลองห้า วัดตะวันเรือง ได้เมตตามาให้โอวาทเพื่อเป็นขวัญและกำลังใจแก่ผู้เข้าสอบด้วย
เจ้าคณะอำเภอคลองหลวง เปิดสนามสอบธรรมสนามหลวง ชั้นตรี ณ วัดพระธรรมกาย
เจ้าคณะอำเภอคลองหลวง เปิดสนามสอบธรรมสนามหลวง ชั้นตรี ณ วัดพระธรรมกาย
ทั้งนี้วัดพระธรรมกายเปิดเป็นสนามสอบธรรมสนามหลวงของเขตพื้นที่อำเภอคลองหลวง จังหวัดปทุมธานี มีพระภิกษุสามเณรเข้าสอบ จำนวน 354 รูป โดยมีพระกฤชณัท สุรเตโช วัดหนัง ราชวรวิหาร กองงานเลขานุการรองเจ้าคณะภาค 1 มาตรวจเยี่ยมสนามสอบ พร้อมด้วยนายเดชา ละลีย์ และนางสาวนัฐพร แก้วช้าง ผู้แทนจากสำนักงานพระพุทธศาสนาจังหวัดปทุมธานี ร่วมตรวจเยี่ยมสนามสอบด้วย สำหรับนักธรรมชั้นตรีกำหนดสอบพร้อมกันทั่วประเทศ ระหว่างวันที่ 15-18 ตุลาคม พุทธศักราช 2564 โดยวันที่ 15 ตุลาคม สอบวิชาเรียงความแก้กระทู้ธรรม ส่วนวันที่ 16 ตุลาคม สอบวิชาธรรม วันที่ 17 ตุลาคม สอบวิชาพุทธ และวันที่ 18 ตุลาคม สอบวิชาวินัย
เจ้าคณะอำเภอคลองหลวง เปิดสนามสอบธรรมสนามหลวง ชั้นตรี ณ วัดพระธรรมกาย
เจ้าคณะอำเภอคลองหลวง เปิดสนามสอบธรรมสนามหลวง ชั้นตรี ณ วัดพระธรรมกาย