พิธีตัดปอยผมและปลงผม
โครงการบรรพชาและอุปสมบท รุ่นเข้าพรรษา พ.ศ. 2565
ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 29 มิถุนายน พ.ศ.2565
พิธีตัดปอยผมและปลงผม โครงการบรรพชาและอุปสมบท รุ่นเข้าพรรษา พ.ศ. 2565
วัดพระธรรมกาย จังหวัดปทุมธานี ได้จัดพิธีตัดปอยผมและปลงผมธรรมทายาทในโครงการบรรพชาและอุปสมบท รุ่นเข้าพรรษา ประจำปีพุทธศักราช 2565
พิธีตัดปอยผมและปลงผม โครงการบรรพชาและอุปสมบท รุ่นเข้าพรรษา พ.ศ. 2565
เมื่อวันที่ 25 มิถุนายนที่ผ่านมา ได้มีพิธีตัดปอยผมและปลงผมธรรมทายาทในโครงการบรรพชาและอุปสมบท รุ่นเข้าพรรษา ประจำปีพุทธศักราช 2565 ณ มหารัตนวิหารคด วัดพระธรรมกาย โดยภายในงานมีคณะผู้ปกครอง หมู่ญาติและสาธุชนมาร่วมพิธีกรรมในครั้งนี้ ซึ่งจัดขึ้นภายใต้มาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 อย่างเคร่งครัด โดยธรรมทายาทได้แปรแถวเข้าสู่ศูนย์กลางพิธี ก่อนที่จะได้กล่าวคำขอตัดปอยผม เพื่อความบริสุทธิ์แก่นาคธรรมทายาท
พิธีตัดปอยผมและปลงผม โครงการบรรพชาและอุปสมบท รุ่นเข้าพรรษา พ.ศ. 2565
จากนั้นคณะผู้ปกครอง รวมทั้งสาธุชนที่มาร่วมงานได้ร่วมกันตัดปอยผมให้แก่นาคธรรมทายาท ส่วนคณะสงฆ์ก็ได้ประกอบพิธีปลงผมให้เหล่านาคธรรมทายาทที่ตั้งใจมาร่วมโครงการอุปสมบทในครั้งนี้ ซึ่งสร้างความประทับใจแก่ทุกท่าน โดยเฉพาะผู้ปกครองต่างปลื้มปีติที่ได้เห็นบุตรหลานของตนบวชในพระพุทธศาสนา ยกฐานะตนเองจากผู้นับถือพระรัตนตรัยขึ้นเป็นส่วนหนึ่งของพระรัตนตรัย โดยบรรยากาศเป็นไปด้วยความอบอุ่น เพราะทุกคนที่เข้าร่วมโครงการในครั้งนี้ถือว่าเป็นบุคคลพิเศษที่ให้โอกาสตัวเองได้เข้ามาบวช เพื่อจะได้เรียนรู้คำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า นับว่าเป็นสิ่งที่ล้ำค่า เพราะการบวช ถือว่าได้บุญมาก
พิธีตัดปอยผมและปลงผม โครงการบรรพชาและอุปสมบท รุ่นเข้าพรรษา พ.ศ. 2565
โดยหลังจากนี้ผู้เข้ารับการอบรมจะได้รับการฝึกฝนอบรมตนเอง ศึกษาธรรมะทั้งภาคทฤษฎีและภาคปฏิบัติ เพื่อให้มีความเข้าใจในการดำเนินชีวิตที่ถูกต้อง พร้อมทั้งได้ฝึกธรรมะขั้นพื้นฐาน และความดีสากลตามหลักพุทธวิธี เพื่อเตรียมความพร้อมก่อนเข้าพิธีบรรพชาและอุปสมบท