วัดพระธรรมกาย จัดกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปี ต้อนรับปี 2566
เพื่อความเป็นสิริมงคล
ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 2 มกราคม พ.ศ.2566
วัดพระธรรมกาย จัดกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปี ต้อนรับปี 2566 เพื่อความเป็นสิริมงคล
วัดพระธรรมกาย ได้จัดพิธีฉลองชัยสวดธรรมจักร และจัดกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปี ต้อนรับปี 2566 เพื่อความเป็นสิริมงคล โดยได้รับความสนใจจากพุทธศาสนิกชนทั้งคนใหม่และคนเก่าร่วมสวดมนต์เป็นจำนวนมาก
วัดพระธรรมกาย จัดกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปี ต้อนรับปี 2566 เพื่อความเป็นสิริมงคล
นับเป็นอีกหนึ่งปีที่ทางวัดพระธรรมกาย จังหวัดปทุมธานี ได้จัดกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปี ต้อนรับศักราช 2566 เพื่อให้พุทธศาสนิกชนได้ร่วมกันสั่งสมบุญสร้างความดีได้อย่างต่อเนื่อง เพื่อความเป็นสิริมงคลให้กับตนเอง และครอบครัว สำหรับในปีนี้ได้รับความสนใจจากพุทธศาสนิกชนทั้งคนใหม่และคนเก่ามาร่วมกันเป็นจำนวนมาก ซึ่งก่อนที่จะสวดมนต์ข้ามปี พุทธศาสนิกชนได้ร่วมกันฉลองชัยสวดมนต์บทธัมมจักกัปปวัตตนสูตรครบ 5,000,002,566 จบ น้อมถวายเป็นพุทธบูชา และเนื่องในวาระส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ โดยได้รับความเมตตาจากพระภาวนาธรรมวิเทศ วิ. (ภูเบศ ฌานาภิญฺโญ) ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดพระธรรมกาย เป็นประธานสงฆ์ จุดประทีปโคมเอก และน้อมถวายพวงมาลัยบูชาพระมหาธรรมกายเจดีย์ พระมหาเจดีย์พระพุทธเจ้า 1 ล้านพระองค์ พร้อมทั้งได้อ่านทบทวนโอวาท โดยมีใจความตอนหนึ่งว่าในวาระโอกาสส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่นี้พวกเราได้มาเพิ่มเติมความบริสุทธิ์และความเต็มเปี่ยมของชีวิต ด้วยการสร้างบุญกุศลอันยิ่งใหญ่ ซึ่งเราจะต้องสั่งสมบุญกันให้เต็มที่ เริ่มทำความดีกันตั้งแต่ต้นปี เพิ่มเติมความบริสุทธิ์เข้าไปในตัว ขจัดสิ่งที่ไม่ดีให้ออกไปหมดสิ้น อย่างนี้จึงเป็นการเริ่มต้นศักราชใหม่ และเมื่อสวดมนต์บทธัมมจักกัปปวัตตนสูตรครบ 5,000,002,566 จบ ผู้แทนคณะสงฆ์ได้ย่ำระฆัง 66 ครั้ง และเป้าสวดครั้งต่อไปเนื่องในวันคล้ายวันเกิดครบ 114 ปี คุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง ด้วยยอดสวด 5,045,000,114 จบ ในวันพฤหัสบดีที่ 19 มกราคม พุทธศักราช 2566
![วัดพระธรรมกาย จัดกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปี ต้อนรับปี 2566 เพื่อความเป็นสิริมงคล](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/660102-3.jpg)
วัดพระธรรมกาย จัดกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปี ต้อนรับปี 2566 เพื่อความเป็นสิริมงคล
หลังจากเสร็จสิ้นพิธีฉลองชัยสวดธรรมจักรแล้ว โดยในเวลา 23.00 น.ได้เริ่มประกอบพิธีสวดมนต์ข้ามปี โดยได้รับความเมตตาจากพระภาวนาธรรมวิเทศ วิ. (ภูเบศ ฌานาภิญฺโญ) ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดพระธรรมกาย เป็นประธานสงฆ์ พร้อมทั้งได้อาราธนาคณะสงฆ์จากทั่วโลกเจริญพระพุทธมนต์เพื่อความเป็นสิริมงคลและพุทธศาสนิกชนสวดมนต์ข้ามปี เพื่อเฉลิมฉลองศักราชใหม่ 2566 และปฏิบัติธรรมรวมใจ กลั่นกายใจให้บริสุทธิ์
วัดพระธรรมกาย จัดกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปี ต้อนรับปี 2566 เพื่อความเป็นสิริมงคล
สำหรับพิธีสวดมนต์ข้ามปีในคืนวันที่ 31 ธันวาคม พุทธศักราช 2565 เพื่อให้พุทธศาสนิกชนได้สร้างบุญเป็นสิริมงคลรับศักราชใหม่ 2566 โดยมีกิจกรรมไฮไลท์ คือ “แปรอักษรสอนธรรมะกลางอากาศ” โดยใช้โดรนจำนวน 250 ตัว บินแปรอักษรเป็นรูปสอนสมาธิประกอบคำบรรยาย ณ พระมหาธรรมกายเจดีย์ ซึ่งถือว่าเป็นมิติใหม่แห่งวงการพระพุทธศาสนา ในการสอนธรรมะ และบทเพลงธรรมะ ตามที่พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) เมตตามอบเป็นมรดกธรรมว่า “หยุด เป็นตัวสำเร็จ” หมายถึง การนำใจมาหยุดอยู่ภายในกลางตัวของเรา ณ ศูนย์กลางกายฐานที่ 7 ส่วน “สัมมา อะระหัง” คือคำบริกรรมภาวนา ที่ต้องนึกควบคู่กับบริกรรมนิมิต เมื่อใจหยุดอย่างถูกส่วนที่ศูนย์กลางกายฐานที่ 7 ก็จะเข้าถึงดวงธรรมภายใน และพระธรรมกายภายใน โดยตลอดเส้นทางการทำสมาธิต้องปฏิบัติอย่างมีสติ และมีความสบายควบคู่กัน”
ในส่วนของพุทธศาสนิกชนที่เข้าร่วมพิธีสวดมนต์ข้ามปีในปีนี้ มีทั้งคนใหม่และคนเก่า หลายท่านได้กล่าวด้วยความประทับใจและความปลื้มที่ได้เข้ามาเอาบุญสวดมนต์ข้ามปีที่วัดพระธรรมกายในปีนี้