พิธีตักบาตรพระบวชใหม่
ในโครงการอุปสมบทหมู่ธรรมทายาทพุทธศาสตร์สากล รุ่นที่ 7
ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 26 มิถุนายน พ.ศ.2566
พิธีตักบาตรพระบวชใหม่ ในโครงการอุปสมบทหมู่ธรรมทายาทพุทธศาสตร์สากล รุ่นที่ 7
พุทธศาสนิกชนเข้าร่วมพิธีตักบาตรพระบวชใหม่ ในโครงการอุปสมบทหมู่ธรรมทายาทพุทธศาสตร์สากล รุ่นที่ 7 (ภาคฤดูฝน)
พิธีตักบาตรพระบวชใหม่ ในโครงการอุปสมบทหมู่ธรรมทายาทพุทธศาสตร์สากล รุ่นที่ 7
เมื่อช่วงเช้าวันที่ 24 มิถุนายนที่ผ่านมา โยมพ่อ โยมแม่ และสาธุชน ได้ร่วมพิธีตักบาตรพระบวชใหม่ ในโครงการอุปสมบทหมู่ธรรมทายาทพุทธศาสตร์สากลรุ่นที่ 7 (ภาคฤดูฝน) โดยมีพระมหาอิศเรศ กิตฺติสฺสโร หัวหน้าโครงการอุปสมบทหมู่ธรรมทายาทพุทธศาสตร์สากล เป็นประธานสงฆ์ พร้อมด้วยคณะสงฆ์ เป็นเนื้อนาบุญให้กับญาติโยม
พิธีตักบาตรพระบวชใหม่ ในโครงการอุปสมบทหมู่ธรรมทายาทพุทธศาสตร์สากล รุ่นที่ 7
โดยภายในงานทุกท่านได้รวมใจกันปฏิบัติธรรม เพื่อกลั่นกายใจให้ หยุดนิ่ง ชำระใจของเราให้สะอาดบริสุทธิ์ เพื่อเป็นภาชนะรองรับบุญจากการสร้างมหาทานบารมี ตามเสียงเทปนำนั่งของหลวงพ่อธัมมชโย ก่อนที่ท่านเจ้าภาพจะได้นำกล่าวคำถวายต่างๆ ดังนี้ พิธีกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน ผู้แทนนำกล่าวคำถวายคือ กัลยาณมิตรสมบัติ สุวรรณธาดา และกัลยาณมิตรมานิดา สุทธิ, พิธีกล่าวคำอธิษฐานจิตเพื่อตั้งเป็นผังสำเร็จ ผู้แทนนำกล่าวคือ กัลยาณมิตรดนิตา พุทธรรมวงศ์
พิธีตักบาตรพระบวชใหม่ ในโครงการอุปสมบทหมู่ธรรมทายาทพุทธศาสตร์สากล รุ่นที่ 7
จากนั้นคณะสงฆ์และพระธรรมทายาทได้แปรแถวรับบาตรจากโยมพ่อโยมแม่และสาธุชนที่ตั้งใจเตรียมของมาสร้างมหาทานบารมีตั้งแต่เช้า ทุกท่านได้ทำถูกหลักวิชชาเริ่มต้นวันใหม่ด้วยการทำทานสั่งสมบุญให้กับชีวิตของเรา ทุกท่านล้วนแล้วแต่ต้องมีทานบารมีเบื้องต้น และได้ร่วมกันสืบสานวัฒนธรรมชาวพุทธที่ดีงามในการทำบุญตักบาตร โดยเฉพาะโยมพ่อโยมแม่วันนี้ เป็นวันที่ปลื้มปีติอีกวันหนึ่งที่ได้มาร่วมเอาบุญใส่บาตรกับพระลูกชาย ที่ได้ตั้งใจบวชในพระพุทธศาสนา