พิธีตัดปอยผมโครงการบรรพชาสามเณรธรรมทายาท
โรงเรียนนานาชาติ รุ่นที่ 12
ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 22 กรกฎาคม พ.ศ.2566
พิธีตัดปอยผมโครงการบรรพชาสามเณรธรรมทายาทโรงเรียนนานาชาติ รุ่นที่ 12
วัดพระธรรมกาย ได้จัดพิธีตัดปอยผมและปลงผมในโครงการบรรพชาสามเณรธรรมทายาทโรงเรียนนานาชาติ รุ่นที่ 12
พิธีตัดปอยผมโครงการบรรพชาสามเณรธรรมทายาทโรงเรียนนานาชาติ รุ่นที่ 12
ณ วัดพระธรรมกาย ผู้ปกครองและคณะญาติได้เข้าร่วมพิธีตัดปอยผมและปลงผมโครงการบรรพชาสามเณรธรรมทายาทโรงเรียนนานาชาติ รุ่นที่ 12 โดยภายในงานยุวธรรมทายาท ได้กล่าวคำขอตัดปอยผมจากผู้ปกครองและคณะญาติ จากนั้นคณะผู้ปกครอง และญาติ รวมทั้งสาธุชนที่มาร่วมพิธีในครั้งนี้ ก็ได้เข้าตัดปอยผมยุวธรรมทายาท ท่ามกลางความปลื้มปีติของผู้ปกครองที่ได้ส่งเสริมและสนับสนุนให้บุตรหลานได้บรรพชาเพื่อเรียนรู้หลักธรรมอันทรงคุณค่าของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพื่อที่บุตรหลานจะได้มีแนวทางในการดำเนินชีวิตได้อย่างถูกต้องตรงไปตามความเป็นจริง เมื่อผู้ปกครองได้ตัดปอยผมบุตรหลานเป็นที่เรียบร้อยแล้ว คณะสงฆ์ได้ปลงผมให้กับยุวธรรมทายาท พร้อมกันนี้ได้ให้โอวาทอันเป็นแนวทางให้ยุวธรรมทายาทมีกำลังใจ มีศรัทธาที่จะเป็นหน่อเนื้อของพระพุทธศาสนา ได้เข้ามาศึกษาเรียนรู้พระธรรมคำสอนและประพฤติปฏิบัติทั้งทาน ศีล ภาวนา ให้สมบูรณ์บริบูรณ์เป็นสามเณรผู้เป็นที่พึ่งให้แก่บิดา มารดาและหมู่ญาติ
พิธีตัดปอยผมโครงการบรรพชาสามเณรธรรมทายาทโรงเรียนนานาชาติ รุ่นที่ 12
สำหรับโครงการบรรพชาสามเณรธรรมทายาทรุ่นโรงเรียนนานาชาติ จัดขึ้นเพื่อให้เยาวชนได้ใกล้ชิดกับพระพุทธศาสนา มีความรักความศรัทธาต่อพระรัตนตรัย มีพื้นฐานการดำเนินชีวิตได้อย่างถูกต้องตามหลักพุทธวิธี ด้วยหลักสูตรการพัฒนาตนเองอย่างเป็นระบบ จากสื่อการเรียนการสอนที่ทันสมัยและเข้าใจง่าย โดยจะได้รับการอบรมดูแลจากพระอาจารย์อย่างใกล้ชิด
พิธีตัดปอยผมโครงการบรรพชาสามเณรธรรมทายาทโรงเรียนนานาชาติ รุ่นที่ 12