ศูนย์อบรมเยาวชนลาดหลุมแก้ว
จัดพิธีตัดปอยผมโครงการอุปสมบทหมู่ธรรมทายาทเดือนพฤษภาคม
ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 15 พฤษภาคม พ.ศ.2567
ศูนย์อบรมเยาวชนลาดหลุมแก้ว จัดพิธีตัดปอยผมโครงการอุปสมบทหมู่ธรรมทายาทเดือนพฤษภาคม
ศูนย์อบรมเยาวชนลาดหลุมแก้ว อำเภอลาดหลุมแก้ว จังหวัดปทุมธานี ได้จัดพิธีตัดปอยผมในโครงการอุปสมบทหมู่ธรรมทายาทประจำเดือนพฤษภาคม
ศูนย์อบรมเยาวชนลาดหลุมแก้ว จัดพิธีตัดปอยผมโครงการอุปสมบทหมู่ธรรมทายาทเดือนพฤษภาคม
โดยภายในงานนาคธรรมทายาทได้แปรแถวเข้าสู่ศูนย์กลางพิธี ก่อนที่จะได้ร่วมกันปฏิบัติธรรม เพื่อเตรียมความพร้อมของใจให้บริสุทธิ์ผ่องใส จากนั้นก็ได้ประกอบพิธีกล่าวคำตัดปอยผม โดยณะสงฆ์ได้ทำการตัดปอยผมให้แก่นาคธรรมทายาท ส่วนผู้ปกครอง รวมทั้งคณะญาติมิตร และ สาธุชนที่มาร่วมพิธี ก็ได้ร่วมกันตัดปอยผมให้กับบุตรหลาน และคนในครอบครัว
ศูนย์อบรมเยาวชนลาดหลุมแก้ว จัดพิธีตัดปอยผมโครงการอุปสมบทหมู่ธรรมทายาทเดือนพฤษภาคม
ซึ่งผู้ปกครองต่างมีความปลื้มใจที่ลูกชาย และคนในครอบครัวได้ตัดสินใจมาบวช แม้ว่าจะเป็นช่วงระยะเวลาสั้นๆก็ตาม บรรยากาศเป็นไปด้วยความปลาบปลื้มปีติ ซึ่งการตัดปอยผมและปลงผมนั้น เพื่อแสดงตนว่าเป็นผู้ปรารถนาพ้นจากเพศคฤหัสถ์ เตรียมเข้าสู่ความเป็นเพศสมณะ เดินตามรอยบาทพระศาสดา และพระอริยสาวกทั้งหลาย โดยผู้เข้ารับการอบรมจะได้รับการฝึกฝนอบรมตนเอง ศึกษาธรรมะทั้งภาคทฤษฎีและภาคปฏิบัติ มีความเข้าใจในการดำเนินชีวิตที่ถูกต้อง เพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิตให้ดียิ่งๆ ขึ้นไป ก่อนที่จะเข้าพิธีอุปสมบทต่อไป
ศูนย์อบรมเยาวชนลาดหลุมแก้ว จัดพิธีตัดปอยผมโครงการอุปสมบทหมู่ธรรมทายาทเดือนพฤษภาคม