สัมมนาและมอบสื่อเด็กดี V-Star จังหวัดชลบุรี
ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 27 กรกฎาคม พ.ศ.2567
สัมมนาและมอบสื่อเด็กดี V-Star จ.ชลบุรี
ชมรมพุทธศาสตร์สากล ได้จัดกิจกรรมอบรมเชิงปฏิบัติการแลกเปลี่ยนเรียนรู้เพื่อบูรณาการงานด้านคุณธรรม ด้วย 7 บทฝึกพัฒนานิสัยบัณฑิตนักปราชญ์ หลักสูตรห้องเรียนต้นแบบ โครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก ประจำปีการศึกษา 2567 จังหวัดชลบุรี
สัมมนาและมอบสื่อเด็กดี V-Star จ.ชลบุรี
ชมรมพุทธศาสตร์สากล โดยทีมผู้ประสานงานโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลกเด็กดี V-Star ภาคตะวันออก จังหวัดชลบุรี จัดกิจกรรมอบรมเชิงปฏิบัติการแลกเปลี่ยนเรียนรู้เพื่อบูรณาการงานด้านคุณธรรม ด้วย 7 บทฝึกพัฒนานิสัยบัณฑิตนักปราชญ์ หลักสูตรห้องเรียนต้นแบบ โครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก ประจำปีการศึกษา 2567 ณ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาชลบุรี เขต 1 ซึ่งมีผู้เข้าร่วมกิจกรรมกว่า 70 ท่าน โดยได้รับความเมตตาจากพระมหาบุญญฤทธิ์ อิทฺธิปุญโญ พระอาจารย์จากธุดงคสถานชลบุรี เป็นประธานสงฆ์ให้โอวาทอันทรงคุณค่าเกี่ยวกับการอบรมเด็กนักเรียนให้เป็นเด็กเก่งและดี ว่าเด็กคือผ้าขาว สังคมทุกวันนี้คือสีดำเป็นส่วนมาก หากเราไม่เร่งปลูกศีลธรรม สร้างวัคซีน ให้รู้จักว่าความดีคืออะไร ความชั่วคืออะไร แล้วจะป้องกันคนเองจากความชั่วได้อย่างไร เด็กๆ เหล่านั้นก็อาจจะซึงซับสิ่งไม่ดีต่างๆ ที่มาจากกระแสสังคมที่ร้อนแรงในตอนนี้
สัมมนาและมอบสื่อเด็กดี V-Star จ.ชลบุรี
เพราะฉะนั้นให้ทุกท่านร่วมมือกันเพื่อป้องกันและสร้างสรรค์ให้เด็กๆเป็นทั้งเด็กเก่งและดี มีคุณธรรมต่อไป นอกจากนี้ยังได้รับเกียรติจากด๊อกเตอร์ดารณี กีรติปกรณ์ รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาชลบุรี เขต 1 เป็นประธานเปิดงาน จากนั้นนายอนุสรณ์ หนองนา ผู้อำนวยการสถาบันแคปวิชั่น ได้เป็นวิทยากร แนะนำโครงการและการใช้สื่อ รวมถึงการเสริมสร้างวินัยนักเรียนสู่ห้องเรียนคุณธรรมด้วย 7 บทฝึกพัฒนานิสัยบัณฑิตนักปราชญ์ และการบูรณาการงานด้านคุณธรรมอื่นๆ
สัมมนาและมอบสื่อเด็กดี V-Star จ.ชลบุรี
นอกจากนี้คณะผู้บริหารและคุณครูยังได้รับชมสื่อผลสัมฤทธิ์ของโครงการเพื่อให้เห็นภาพที่ชัดเจนและเกิดแรงบันดาลใจในการเข้าร่วมโครงการ เพื่อนำไปใช้ให้เกิดผลสัมฤทธิ์ ซึ่งคณะผู้บริหารและคณะครูต่างมีความรู้สึกประทับใจ รวมทั้งเข้าใจถึงความสำคัญของโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก เพื่อนำไปบูรณาการต่อยอดกับกิจกรรมด้านคุณธรรมที่คุณครูได้ทำอยู่แล้วให้ดียิ่งๆ ขึ้นไป
สัมมนาและมอบสื่อเด็กดี V-Star จ.ชลบุรี