พระพุทธศาสนา
วัดพระธรรมกายสวิตเซอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
ข่าว DMC NEWS ประจำวันที่ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2558
วัดพระธรรมกายสวิตเซอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
วัดพระธรรมกายสวิตเซอร์แลนด์ ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ ได้จัดพิธีบูชาข้าวพระและพิธีหล่อเทียนพรรษา
วัดพระธรรมกายสวิตเซอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
ภายในงานสาธุชนทุกท่านได้ร่วมกันสวดมนต์ทำวัตรเช้า และปฏิบัติธรรมเพื่อกลั่นกายวาจาใจให้ใสสะอาด ก่อนที่จะประกอบพิธีอาราธนาศีล 5 และพิธีกล่าวคำถวายยารักษาโรค โดยมีกัลยาณมิตรสมบูรณ์ ภูผ่านแก้ว และกัลยาณมิตรลำไพร ภูบุญศรี เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย
วัดพระธรรมกายสวิตเซอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
ส่วนพิธีถวายกล่าวคำภัตตาหารเป็นสังฆทาน มีกัลยาณมิตรยุพิน ไรม์เพรค และกัลยาณมิตรเขมิกา พรีเดอร์เซ่น เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย จากนั้นได้ร่วมกันตักบาตรข้าวสารอาหารแห้งและร่วมพิธีหล่อเทียนพรรษา
วัดพระธรรมกายสวิตเซอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
ส่วนภาคบ่ายเป็นพิธีจุดเทียนใจไฟนิรันดร์อนัตชัย และพิธีถวายเทียนพรรษา โดยมีกัลยาณมิตรอารี ไทรสาหร่าย และกัลยาณมิตรพรพิมล เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย ส่วนพิธีถวายผ้าอาบน้ำฝน มีกัลยาณมิตรปทุมมา แซ่ปุง ชโตลล์ และกัลยาณมิตรปกรรัตน์ ชัยสงคราม เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย
วัดพระธรรมกายสวิตเซอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
จากนั้นสามเณรได้กล่าวความประทับใจในการบรรพชา ก่อนที่ประธานสงฆ์จะได้มอบประกาศนียบัตรพร้อมทั้งของที่ระลึกแก่สามเณร และได้ประกอบพิธีคืนคนดีสู่อ้อมกอดมารดาบิดา
วัดพระธรรมกายสวิตเซอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
และในโอกาสนี้ประธานสงฆ์ๆได้มอบผ้าไตรจักรพรรดิแก่ประธานกฐินสามัคคีวัดพระธรรมกายสวิตเซอร์แลนด์ ประจำปี 2558 เพื่อนำไปอธิษฐานจิต และภายหลังจากเสร็จพิธีทุกท่านได้ร่วมกันรับบุญเป็นเจ้าของบ้านเจ้าของวัด ด้วยการทำความสะอาดเสนาสนะเพื่อรองรับผู้มีบุญมาใช้ประพฤติปฏิบัติธรรมต่อไป
วัดพระธรรมกายสวิตเซอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระ