สมาธิพระพุทธศาสนาวัดพุทธไฮล์บรอนน์ จัดปฏิบัติธรรมเมืองสตุทท์การ์ทข่าว DMC NEWS ประจำวันที่ 21 มกราคม พ.ศ. 2560
วัดพุทธไฮล์บรอนน์ จัดปฏิบัติธรรมเมืองสตุทท์การ์ทกลุ่มกัลยาณมิตรเมืองสตุทท์การ์ท ประเทศเยอรมนี ได้จัดปฏิบัติธรรม โดยได้กราบนิมนต์พระอาจารย์จากวัดพุทธไฮล์บรอนน์ มาเป็นเนื้อนาบุญ
วัดพุทธไฮล์บรอนน์ จัดปฏิบัติธรรมเมืองสตุทท์การ์ทภายในงานกัลยาณมิตรไสว วีเดอร์ ได้จุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย ก่อนที่พระอาจารย์จะได้นำสวดมนต์บทธัมมจักกัปปวัตตนสูตร และปฏิบัติธรรมเจริญสมาธิภาวนา จากนั้นได้ร่วมกันกล่าวคำอาราธนาศีล 5 และกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน โดยมีกัลยาณมิตรไสว วีเดอร์ และกัลยาณมิตรจุฑามาส ชูสเตอร์ เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย
วัดพุทธไฮล์บรอนน์ จัดปฏิบัติธรรมเมืองสตุทท์การ์ท
ส่วนภาคบ่ายได้ฟังธรรมจากพระครูวินัยธรประพฤติ พุทธิชโย เรื่องอานุภาพพระรัตนตรัย จากนั้นเป็นพิธีปุพพเปตพลี เพื่ออุทิศส่วนกุศลให้แก่หมู่ญาติที่ล่วงลับไปแล้ว โดยทุกท่านได้ร่วมกันฟังสวดพระอภิธรรมและร่วมทอดผ้าบังสุกุล พร้อมทั้งถวายจตุปัจจัยไทยธรรมแด่คณะสงฆ์ ก่อนที่จะถ่ายภาพหมู่ร่วมกันเพื่อตรึกระลึกนึกถึงบุญที่ได้ทำร่วมกันในครั้งนี้
วัดพุทธไฮล์บรอนน์ จัดปฏิบัติธรรมเมืองสตุทท์การ์ท
บทความนี้พิมพ์จาก http://www.dmc.tv/pages/ข่าวพระพุทธศาสนาในต่างประเทศ/600121-วัดพุทธไฮล์บรอนน์-จัดปฏิบัติธรรมเมืองสตุทท์การ์ท.html
เมื่อ 24 กรกฎาคม 2567 15:08
สงวนลิขสิทธิ์ © 2547 - 2567 http://www.dmc.tv