สมาธิพระพุทธศาสนาวัดพระธรรมกายซีแอตเติล จัดพิธีบูชาข้าวพระข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2560วัดพระธรรมกายซีแอตเติล จัดพิธีบูชาข้าวพระภายในงานพระอาจารย์ปอเหม่า ธัมมฐิโต ท่านประธานสงฆ์ นำสาธุชนสวดมนต์บทธรรมจักรกัปปวัตตนสูตร และปฏิบัติธรรมเจริญสมาธิภาวนา ก่อนที่กัลยาณมิตรทองใส พารา และกัลยาณมิตรพูนพิไล บัมการ์ดเนอร์จะได้เป็นประธานนำกล่าวคำถวายทิพยบุปผามาลา ,กัลยาณมิตรดวงพร และกัลยาณมิตร Ronald Berg เป็นประธานนำกล่าวคำถวายสุคนธมาลย์ สักการะพระบรมสารีริกธาตุ พร้อมทั้งนำกล่าวถวายโคมประทีปแก้วเป็นพุทธบูชา เมื่อถึงเวลาสว่างทุกท่านได้ร่วมพิธีบูชาข้าวพระ ก่อนที่จะประกอบพิธีสักการบูชามหาปูชนียาจารย์ โดยมีกัลยาณมิตรปิติ ลีพัฒนะพันธ์ เป็นตัวแทนถวายพานธูปเทียนแพ ,กัลยาณมิตรรัฐ เนตรไทย และ กัลยาณมิตรเคน เหง้าสีวัด เป็นตัวแทนถวายพานพุ่มหน้ารูปมหาปูชนียาจารย์
วัดพระธรรมกายซีแอตเติล จัดพิธีบูชาข้าวพระจากนั้นเป็นพิธีทอดผ้าป่าสหวาระเดือนเกิด โดยกัลยาณมิตรวิภาศุ และกัลยาณมิตรเมย์ ปัทมศูต เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย และในโอกาสนี้ประธานสงฆ์ได้กล่าวอนุโมทนาท่านเจ้าภาพที่เกิดในเดือนนี้ ก่อนที่จะประกอบพิธีถวายกองบุญโบสถ์พระไตรปิฎก โดยกัลยาณมิตรปิติ และ กัลยาณมิตรอุษณีย์ ลีพัฒนะพันธ์ เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย ส่วนพิธีถวายกองทุนโคมมาฆประทีป โดยกัลยาณมิตรเคน เหง้าสีวัด กัลยาณมิตรจิตภรณ์ เหง้าสีวัด และกัลยาณมิตรบัวทอง ศรีจันทวรวงศ์ เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย จากนั้นคณะเจ้าภาพและสาธุชนได้ร่วมกันถวายกองทุนโคมมาฆประทีป และถวายจตุปัจจัยไทยธรรมแด่คณะสงฆ์เพื่อร่วมบุญทุกบุญ ด้วยความปลื้มปีติกันทุกคน
วัดพระธรรมกายซีแอตเติล จัดพิธีบูชาข้าวพระ
บทความนี้พิมพ์จาก http://www.dmc.tv/pages/ข่าวพระพุทธศาสนาในต่างประเทศ/600207-วัดพระธรรมกายซีแอตเติล-จัดพิธีบูชาข้าวพระ.html
เมื่อ 22 กรกฎาคม 2567 22:06
สงวนลิขสิทธิ์ © 2547 - 2567 http://www.dmc.tv