พิธีกรรมภายในงานท่านประธานสงฆ์ได้นำสาธุชนสวดมนต์ทำวัตรเย็น สวดธัมมจักกัปปวัตนสูตร และปฏิบัติธรรมเจริญสมาธิภาวนา ก่อนที่จะประกอบพิธีทอดผ้าป่าเพื่อสร้างวัดพระธรรมกายแคนซัส โดยมีกัลยาณมิตรเพิ่มพูน จันทะวงศ์ เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย จากนั้นทุกท่านได้อธิษฐานจิตและตั้งริ้วขบวนอัญเชิญอาหารบูชาข้าวพระเข้าสู่ศูนย์กลางพิธี เพื่อร่วมพิธีบูชาข้าวพระ และพิธีถวายข้าวสาร โดยมีกัลยาณมิตรวรทัย ประเสริฐ เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย จากนั้นทุกท่านได้ถวายจตุปัจจัยไทยธรรมพร้อมทั้งรับฟังโอวาทอันทรงคุณค่าเพื่อเป็นข้อคิดและกำลังใจในการสร้างบารมีสืบไป
วัดพระธรรมกายแคนซัส จัดพิธีบูชาข้าวพระ
ในวันอาทิตย์ที่ 1 ตุลาคมที่ผ่านมา กัลยาณมิตรแอร์ แฮมม่อน ได้เป็นผู้แทนนำกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน จากนั้นทุกท่านได้ร่วมกันตักบาตรและถวายเพลแด่คณะสงฆ์ ส่วนในภาคบ่ายได้ร่วมกันสวดธัมมจักกัปปวัตตนสูตรและปฏิบัติธรรมเจริญสมาธิภาวนา และในโอกาสนี้พระอาจารย์ได้แสดงธรรมเรื่อง การดำเนินชีวิตด้วยความไม่ประมาท คือต้องสั่งสมบุญทุกวันอย่าได้ขาด บาปแม้เพียงเล็กน้อยอย่าไปกระทำ และปฏิบัติธรรมเพื่อให้เข้าถึงพระรัตนตรัยภายใน
วัดพระธรรมกายแคนซัส จัดพิธีบูชาข้าวพระ
วัดพระธรรมกายแคนซัส จัดพิธีบูชาข้าวพระ