สมาธิ
พระพุทธศาสนา
วัดพระธรรมกายเบเนลักซ์ จัดงานวิสาขบูชา
ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2561
วัดพระธรรมกายเบเนลักซ์ จัดงานวิสาขบูชา
วัดพระธรรมกายเบเนลักซ์ ประเทศเบลเยียม จัดกิจกรรมงานบุญเนื่องในวันวิสาขบูชา วันสำคัญสากลของโลก ซึ่งมีชาวไทยและชาวท้องถิ่นมาร่วมงานบุญเป็นจำนวนมาก
วัดพระธรรมกายเบเนลักซ์ จัดงานวิสาขบูชา
สำหรับการจัดงานบุญเนื่องในวันวิสาขบูชาในปีนี้ทางวัดพระธรรมกายเบเนลักซ์ ได้จัดกิจกรรม 2 รอบ โดยภาคเช้าจัดกิจกรรมพร้อมกับวัดพระธรรมกาย ประเทศไทย ผ่านสัญญาณการถ่ายทอดสดทางช่อง GBN
วัดพระธรรมกายเบเนลักซ์ จัดงานวิสาขบูชา
ส่วนพิธีกรรมในภาคค่ำสาธุชนทั้งชาวไทยและชาวท้องถิ่นได้ร่วมกันสวดมนต์ทำวัตรเย็น และสวดธัมมจักกัปวัตตนสูตร และปฏิบัติธรรม ก่อนที่พระมหากิมยงค์ จนฺทสุวณฺโณ เจ้าอาวาสวัดพระธรรมกายเบเนลักซ์ จะได้เมตตาเป็นประธานจุดโคมวิสาขประทีป เพื่อบูชาพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เนื่องในวันประสูติ ตรัสรู้ ปรินิพพาน จากนั้นเป็นพิธีเวียนประทักษิณรอบอุโบสถ วัดพระธรรมกายเบเนลักซ์ ซึ่งการจัดงานบุญในครั้งนี้เป็นที่น่ายินดีว่าภายในงานมีชาวเบลเยียม ซึ่งเป็นชาวท้องถิ่น เดินทางมาร่วมงานบุญอย่างเนืองแน่น โดยชาวท้องถิ่นที่มาร่วมงานส่วนใหญ่เป็นนักเรียนสมาธิของพระอาจารย์ รูเบิน วิสาโล
วัดพระธรรมกายเบเนลักซ์ จัดงานวิสาขบูชา
ซึ่งการมาร่วมงานบุญวิสาขบูชาในครั้งนี้ ทุกท่านล้วนประทับใจกับทุกๆ กิจกรรมที่ทางวัดได้จัดขึ้น เพราะนอกจากจะได้นั่งสมาธิแล้ว ยังได้สวดมนต์บทธัมมจักกัปวัตนสูตร โดยเฉพาะช่วงที่มีการจุดโคมวิสาขประทีปให้สว่างไสวพร้อมกับเสียงเพลงแสงเทียน ที่ไพเราะจับใจดังขึ้นก็ยิ่งทำให้ผู้ที่มาร่วมงานรู้สึกอิ่มเอมในบุญ