สมาธิ
พระพุทธศาสนา
วัดพระธรรมกายนางาโน่ จัดพิธีบุพเปตพลี
ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2563
วัดพระธรรมกายนางาโน่ จัดพิธีบุพเปตพลี
วัดพระธรรมกายนางาโน่ ประเทศญี่ปุ่น ได้จัดกิจกรรมงานบุญพิธีบุพเปตพลี เพื่ออุทิศส่วนกุศลให้แก่หมู่ญาติที่ล่วงลับไปแล้ว
วัดพระธรรมกายนางาโน่ จัดพิธีบุพเปตพลี
สำหรับพิธีกรรมภาคเช้าสาธุชนผู้มีบุญได้ร่วมกันตักบาตรแด่คณะสงฆ์ผู้เป็นเนื้อนาบุญ เพื่อสืบทอดอริยประเพณีของชาวพุทธ จากนั้นได้ร่วมกันสวดมนต์บทธัมมจักกัปปวัตตนสูตร และได้พร้อมใจกันถวายภัตตาหารเพลแด่พระภิกษุสงฆ์
วัดพระธรรมกายนางาโน่ จัดพิธีบุพเปตพลี
ส่วนภาคบ่ายได้ร่วมกันปฏิบัติธรรม เพื่อกลั่นใจให้ผ่องใสก่อนสั่งสมบุญใหญ่ เมื่อถึงเวลาสว่าง ทุกท่านได้พร้อมใจกันจุดประทีปบูชาพระรัตนตรัย และกล่าวคำอธิษฐานจิตตามเสียงของพระอาจารย์ ก่อนที่จะประกอบพิธีบุพเปตพลี ทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้แก่บรรพบุรุษผู้ที่ล่วงลับไปแล้ว โดยมีกัลยาณมิตรรัชนี โอจิมะ เป็นประธานจุดเทียนธูปบูชาพระรัตนตรัย ส่วนคณะสงฆ์ก็ได้สวดพระพุทธมนต์ จากนั้นคณะเจ้าภาพและสาธุชนก็ได้ร่วมกันทอดผ้าบังสุกุล และถวายปัจจัยไทยธรรมแด่คณะสงฆ์ ซึ่งกิจกรรมงานบุญเนื่องในวันพระครั้งนี้ ทุกท่านได้สั่งสมบุญทั้งทำทาน รักษาศีล และปฏิบัติธรรม
วัดพระธรรมกายนางาโน่ จัดพิธีบุพเปตพลี