สมาธิ
พระพุทธศาสนา
วัดพระธรรมกายไอจิ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 3 พฤษภาคม พ.ศ.2565
วัดพระธรรมกายไอจิ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
วัดพระธรรมกายไอจิ ประเทศญี่ปุ่น ได้จัดพิธีบูชาข้าวพระ และพิธีถวายกองบุญต่างๆ เพื่องานพระพุทธศาสนา
วัดพระธรรมกายไอจิ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
สำหรับพิธีกรรมในภาคเช้าเริ่มด้วยพิธีอาราธนาศีล และพิธีกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน โดยมีกัลยาณมิตรศิวพร มิยาอุจิ, กัลยาณมิตรมณีรัตน์ มากิโน่ นำกล่าวคำถวาย, พิธีกล่าวคำถวายทิพยมาลาบุปผาสวรรค์ โดยมีกัลยาณมิตรสุวรรณี เครือสวัสดิ์, กัลยาณมิตรกิตติยา ศรีใส เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย จากนั้นเป็นพิธีตักบาตร และถวายภัตตาหารเพลแด่คณะสงฆ์ พร้อมทั้งประกอบพิธีอัญเชิญทิพยมาลาบุปผาสวรรค์และทิพยสุทธาโภชน์
วัดพระธรรมกายไอจิ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
ส่วนภาคบ่ายคณะสงฆ์และสาธุชนร่วมกันปฏิบัติธรรมบูชาข้าวพระในเวลาธรรมกายพร้อมกับกัลยาณมิตรทั่วโลก และร่วมประกอบพิธีบูชาข้าวพระ ก่อนที่จะประกอบพิธีทอดผ้าป่า บำรุงวัดพระธรรมกายไอจิ โดยมีกัลยาณมิตรศิวพร มิยาอุจิ และกัลยาณมิตรดวงสุดา มีอานุภาพมาศ เป็นผู้แทนนำกล่าวคำถวาย, กัลยาณมิตรสุวรรณี เครือสวัสดิ์ และกัลยาณมิตรมณีรัตน์ มากิโน่ เป็นผู้แทนสาธุชนนำกล่าวคำถวายกองบุญยารักษาโรค ส่วนกัลยาณมิตรมูละเซะ ซาบูโระ และกัลยาณมิตรดวงพร ชิมิซึ เป็นผู้แทนสาธุชนนำกล่าวคำถวายกองบุญวิสาขประทีป ภายหลังเสร็จสิ้นพิธีกรรมงานบุญทุกท่านต่างปลื้มปีติเป็นอย่างยิ่งที่ได้สั่งสมบุญร่วมกันในครั้งนี้