สมาธิ
พระพุทธศาสนา
วัดพระธรรมกายฮัมบวร์ก จัดพิธีบูชาข้าวพระ
ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 8 มิถุนายน พ.ศ.2565
วัดพระธรรมกายฮัมบวร์ก จัดพิธีบูชาข้าวพระ
วัดพระธรรมกายฮัมบวร์ก ประเทศเยอรมนี ได้จัดพิธีบูชาข้าวพระ และพิธีถวายกองบุญต่างๆ ผ่านทางระบบ Zoom
วัดพระธรรมกายฮัมบวร์ก จัดพิธีบูชาข้าวพระ
เมื่อวันอาทิตย์ที่ 5 มิถุนายน ที่ผ่านมา เวลา 4.30 น. ตามเวลาท้องถิ่น ซึ่งตรงกับเวลา 09.30 น. ประเทศไทย คณะกัลยาณมิตรวัดพระธรรมกายฮัมบวร์ก ได้พร้อมใจกันมาร่วมพิธีบูชาข้าวพระต้นเดือน โดยได้ร่วมกันปฏิบัติธรรมเพื่อกลั่นกาย วาจา ใจให้ผ่องใส ออนไลน์ ผ่านระบบ Zoom ก่อนที่จะได้ร่วมกันสวดมนต์ทำวัตรเช้า และสวดมนต์บทธัมมจักกัปปวัตตนสูตร จากนั้นเป็นพิธีอาราธนาศีล 5 และถวายกองบุญต่างๆ ดังนี้ พิธีกล่าวถวายผ้าป่าสามัคคี โดยกัลยาณมิตรรัตนาภรณ์ วันเค เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย พร้อมทั้งได้น้อมนำผ้าไตรถวายแด่ท่านประธานสงฆ์ ก่อนที่จะประกอบพิธีกล่าวคำถวายจตุปัจจัยไทยธรรม, พิธีกล่าวถวายบุญปัญญาบารมี, พิธีกล่าวคำถวายโคมประทีป, พิธีกล่าวคำถวายคิลานเภสัช และพิธีกล่าวคำถวายภัตตาหาร จากนั้นทุกท่านก็ได้ร่วมพิธีบูชาพระมหาธรรมกายเจดีย์ และกล่าวคำปล่อยสัตว์ปล่อยปลา พร้อมกันนี้คณะประธานก็ได้ร่วมกันถวายปัจจัยแด่ท่านประธานสงฆ์
วัดพระธรรมกายฮัมบวร์ก จัดพิธีบูชาข้าวพระ
ซึ่งภายหลังเสร็จสิ้นพิธีกรรมงานบุญสาธุชนผู้มีบุญก็ได้ช่วยกันสืบสานวัฒนธรรมคุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง ด้วยการรับบุญทำความสะอาดสถานที่จัดงาน และบริเวรณภายในวัด ด้วยความปลาบปลื้มปีติในบุญกันทุกคน