ศูนย์ปฏิบัติธรรมภาคใต้ จัดพิธีบุพเปตพลี
ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 24 มิถุนายน พ.ศ.2565
ศูนย์ปฏิบัติธรรมภาคใต้ จัดพิธีบุพเปตพลี
ศูนย์ปฏิบัติธรรมภาคใต้ อำเภอบางกล่ำ จังหวัดสงขลา ได้จัดพิธีบุพเปตพลี และพิธีทอดผ้าป่าประจำวันพระ เพื่อบำรุงศูนย์ปฏิบัติธรรมภาคใต้
ศูนย์ปฏิบัติธรรมภาคใต้ จัดพิธีบุพเปตพลี
เมื่อวันที่ 22 มิถุนายนที่ผ่านมา ตรงกับวันพระแรม 8 ค่ำ เดือน 7 คณะกัลยาณมิตรในจังหวัดสงขลา และใกล้เคียง ได้พร้อมใจกันมาร่วมงานบุญพิธีบุพเปตพลี เนื่องในวันพระ โดยภายในงานคณะสงฆ์นำสาธุชนสวดมนต์บทธัมมจักกัปปวัตตนสูตร, อาราธนาศีล 5 และแสดงธรรม 1 ธรรมาสน์ ก่อนที่คณะสงฆ์จะได้สวดธรรมนิยามสูตร และประกอบพิธีบุพเปตพลี เพื่ออุทิศส่วนกุศลให้แก่หมู่ญาติที่ล่วงลับไปแล้ว จากนั้นคณะเจ้าภาพได้นำกล่าวคำถวายกองบุญต่างๆ ดังนี้ พิธีกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน,พิธีกล่าวคำถวายไทยธรรม, พิธีกล่าวคำถวายยารักษาโรค, พิธีกล่าวคำถวายระเบียบ และพิธีกล่าวคำถวายปานะ พร้อมกันนี้คณะเจ้าภาพและสาธุชนก็ได้น้อมถวายผ้าไตรและจตุปัจจัยไทยธรรมเป็นสังฆทานแด่คณะสงฆ์
ศูนย์ปฏิบัติธรรมภาคใต้ จัดพิธีบุพเปตพลี
นอกจากนี้ภายในงานยังได้ประกอบพิธีทอดผ้าป่าประจำวันพระ เพื่อบำรุงศูนย์ปฏิบัติธรรมภาคใต้ ซึ่งพิธีทอดทอดผ้าป่านี้ทางศูนย์ได้จัดเป็นประจำทุกวันพระ เพื่อให้ผู้มีบุญทุกท่านได้สั่งสมบุญร่วมกัน และในโอกาสนี้พระสมุห์พรมสรร อภิวฑฺฒโน ประธานสงฆ์ศูนย์ปฏิบัติธรรมภาคใต้ ท่านประธานสงฆ์ ก็ได้กล่าวสัมโมทนียกถา และให้พรพระเป็นภาษาบาลี, ภายหลังเสร็จสิ้นพิธีกรรมงานบุญทุกท่านที่มาร่วมงานในครั้งนี้ต่างมีความสุข อิ่มบุญกันถ้วนหน้า และตั้งใจจะทำหน้าที่กัลยาณมิตร ชักชวนบุคคลอันเป็นที่รักมาร่วมงานบุญกันอีกในครั้งต่อๆ ไป
ศูนย์ปฏิบัติธรรมภาคใต้ จัดพิธีบุพเปตพลี