สมาธิ
พระพุทธศาสนา
วัดพระธรรมกายคอร์ซัวร์ ลุสท์สโกว จัดพิธีทอดกฐินสามัคคี
ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 21 ตุลาคม พ.ศ.2565
วัดพระธรรมกายคอร์ซัวร์ ลุสท์สโกว จัดพิธีทอดกฐินสามัคคี
วัดพระธรรมกายคอร์ซัวร์ ลุสท์สโกว ประเทศเดนมาร์ก ได้จัดพิธีทอดกฐินสามัคคี ประจำปีพุทธศักราช 2565
วัดพระธรรมกายคอร์ซัวร์ ลุสท์สโกว จัดพิธีทอดกฐินสามัคคี
ณ วัดพระธรรมกายคอร์ซัวร์ ลุสท์สโกว ประเทศเดนมาร์ก ได้จัดพิธีทอดกฐินสามัคคี ประจำปีพุทธศักราช 2565 โดยคณะประธานกฐิน นำโดยกัลยาณมิตรด๊อกเตอร์สิทธิ ชัยสุโรจน์ ประธานกฐิน พร้อมด้วยคณะเจ้าภาพ และสาธุชน ได้ตั้งขบวนอัญเชิญผ้ากฐินเข้าสู่ศูนย์กลางพิธี จากนั้นก็ได้ร่วมกันปฏิบัติธรรม ด้วยการเตรียมกาย วาจา ใจ ให้ใส สะอาด บริสุทธิ์ เพื่อที่จะได้เป็นภาชนะรองรับมหากุศลที่จะเกิดขึ้นจากการทอดกฐิน ต่อมาพระครูปลัดภาวนาวัฒน์ ท่านประธานสงฆ์ ได้นำสวดมนต์สรรเสริญคุณของพระรัตนตรัย ส่วนพระอาจารย์ภาสุระ ทนฺตมโน ได้นำปฏิบัติธรรม น้อมนำใจให้มาหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายฐานที่ 7 ให้ใจใส
วัดพระธรรมกายคอร์ซัวร์ ลุสท์สโกว จัดพิธีทอดกฐินสามัคคี
เมื่อถึงเวลาสว่าง ทุกท่านได้พร้อมกันกล่าวคำอาราธนาศีล 5 ส่วนกัลยาณมิตรด๊อกเตอร์สิทธิ ชัยสุโรจน์ ท่านประธานทอดกฐิน ได้นำกล่าวคำถวายผ้ากฐิน พร้อมทั้งน้อมถวายผ้ากฐินแด่ผู้แทนคณะสงฆ์ และในโอกาสนี้ท่านประธานสงฆ์ก็ได้กล่าวสัมโมทนียกถา ก่อนที่ทุกท่านจะได้ร่วมกันตักบาตรข้าวสาร อาหารแห้งแด่คณะสงฆ์ จากนั้นท่านประธานทอดกฐินก็ได้กล่าวความประทับใจที่ได้มาทอดกฐินสามัคคี เพื่อบูชาธรรมมหาปูชนียาจารย์ เพื่องานเผยแผ่วิชชาธรรมกายไปสู่ชาวโลก
วัดพระธรรมกายคอร์ซัวร์ ลุสท์สโกว จัดพิธีทอดกฐินสามัคคี