วัดป่าธรรมกายนานาชาติโทชิหงิ จัดงานฉลองครบรอบ 5 ปี
ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 23 มิถุนายน พ.ศ.2566
วัดป่าธรรมกายนานาชาติโทชิหงิ จัดงานฉลองครบรอบ 5 ปี
วัดป่าธรรมกายนานาชาติโทชิหงิ ประเทศญี่ปุ่น ได้จัดงานฉลองครบรอบ 5 ปี และพิธีทอดผ้าป่า เพื่อสมทบทุนซื้อที่ดินสร้างวัดพระธรรมกายนางาโน่
วัดป่าธรรมกายนานาชาติโทชิหงิ จัดงานฉลองครบรอบ 5 ปี
ในภาคเช้าเริ่มด้วยพิธีตักบาตรข้าวสารอาหารแห้งแด่คณะสงฆ์ เพื่อร่วมสืบสานประเพณีอันดีงามของชาวพุทธ ซึ่งมีทั้งชาวไทยและชาวญี่ปุ่นได้เตรียมอาหารแห้งมาตักบาตรในครั้งนี้ หลังจากนั้นได้ประกอบพิธีทอดผ้าป่า เพื่อสมทบทุนซื้อที่ดินสร้างวัดพระธรรมกายนางาโน่ โดยประธานผ้าป่าในครั้งนี้คือ กัลยาณมิตรศรีสุดา สุขโรจน์บัณฑิต ส่วนคณะสงฆ์ก็ได้พิจารณาผ้าป่า พร้อมกันนี้ก็ได้ร่วมกันอธิษฐานจิต ,ถวายปัจจัย และถวายภัตตาหารเพลแด่คณะสงฆ์ ทั้งยังได้ร่วมกันตัดเค้กฉลองวันเกิดครบรอบ 5 ปี
วัดป่าธรรมกายนานาชาติโทชิหงิ จัดงานฉลองครบรอบ 5 ปี
ภาคบ่ายได้จัดพิธีจุดประทีปบูชาพระเดชพระคุณหลวงปู่ และมอบใบประกาศขอบคุณอาสาสมัครชาวญี่ปุ่น และชาวอังกฤษ ที่ได้มาเป็นอาสาสมัครที่วัดป่าธรรมกายนานาชาติ โทชิหงิ อย่างสม่ำเสมอ และมอบของที่ระลึกให้กับสาธุชนผู้มาร่วมกันออกโรงทานให้ผู้มาร่วมงานได้รับประทานอาหารอย่างสะดวกสบาย
วัดป่าธรรมกายนานาชาติโทชิหงิ จัดงานฉลองครบรอบ 5 ปี
หลังจากนั้นทุกท่านได้รับชมประมวลภาพตลอดระยะเวลา 5 ปี โดยเน้นกิจกรรมล่าสุด 1 ปีที่ผ่านมา ในโอกาสนี้พระครูปลัดสุเนตร ฉฬภิญฺโญ เจ้าอาวาสวัดป่าธรรมกายนานาชาติ โทชิหงิ ท่านประธานสงฆ์ ได้เล่าถึงความเป็นมาตลอดระยะเวลา 5 ปีการเจริญเติบโตที่ผ่านมา และขอบคุณทุกๆ ท่านที่มีส่วนร่วมสนับสนุน และอยากให้ช่วยกันทำหน้าที่กัลยาณมิตรให้กับชาวท้องถิ่น ให้มีโอกาสมาปฏิบัติธรรม ณ สถานที่แห่งนี้ เพราะเป็นจุดประสงค์ที่แท้จริง คืออยากให้ชาวโลกได้เข้าถึงความสุขภายใน และสันติภาพก็จะเกิดขึ้นได้ เริ่มจากตัวเองเองก่อน นอกจากนี้ยังมีตัวแทนชาวญี่ปุ่น และชาวไทย ที่ได้มาเป็นอาสาสมัคร ได้เล่าถึงวัดป่าธรรมกายนานาชาติโทชิหงิ ถึงความความประทับใจ และการเปลี่ยนแปลงของตนเองเมื่อได้รู้จักกับวัดแห่งนี้