วัดพระธรรมกายโตเกียว จัดพิธีบูชาข้าวพระ
ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 13 กรกฎาคม พ.ศ.2567
วัดพระธรรมกายโตเกียว จัดพิธีบูชาข้าวพระ
วัดพระธรรมกายโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ได้จัดพิธีบูชาข้าวพระ และพิธีทอดผ้าป่า“แก้วนิรภัย” ซ่อมบำรุงกระจก วัดพระธรรมกายโตเกียว
วัดพระธรรมกายโตเกียว จัดพิธีบูชาข้าวพระ
สำหรับพิธีกรรมในภาคเช้าท่านประธานสงฆ์ได้นำสาธุชนทุกท่านกล่าวคำอาราธนาศีล 5 ก่อนที่จะประกอบพิธีกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน โดยกัลยาณมิตรชุติมา ชูทานะ และกัลยาณมิตรอนงลักษณ์ คัฒฑจันทร์(คัดทะจัน) เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย ส่วนกัลยาณมิตรจรรยา คุวาบาร่า และกัลยาณมิตรลัดดาวรรณ สิงห์ เป็นประธานนำกล่าวคำถวายปานะ ด้านกัลยาณมิตร ฮิโรยูกิ โนโมโตะ และกัลยาณมิตรบังอร ยานากาว่า เป็นประธานนำกล่าวคำอธิษฐานจิต จากนั้นคณะสงฆ์ได้แปรแถวเพื่อรับบิณฑบาตข้าวสาร อาหารแห้งจากสาธุชนผู้ใจบุญทุกท่าน ภายหลังเสร็จพิธีตักบาตรทุกท่านก็ได้ร่วมกันถวายภัตตาหารเพลแด่พระภิกษุสงฆ์ ณ หอฉันคุณยายอาจารย์ฯ ก่อนที่จะประกอบพิธีอัญเชิญพระบรมธาตุมณีจักรพรรดิ และรัตนมณีโชติรส ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของแท่นประกอบพิธีบูชาข้าวพระ และเมื่อถึงเวลาธรรมกายคือเวลาปฏิบัติธรรมพร้อมกันของลูกพระธัมฯทั่วโลก ทุกท่านก็ได้พร้อมใจกันร่วมประกอบพิธีบูชาข้าวพระ โดยผ่านสัญญาณถ่ายทอดสดจากสถานี GBN ณ ศูนย์กลางพิธีวัดพระธรรมกาย ประเทศไทย
วัดพระธรรมกายโตเกียว จัดพิธีบูชาข้าวพระ
สำหรับภาคบ่ายเป็นพิธีทอดผ้าป่า “แก้วนิรภัย” เพื่อซ่อมบำรุงกระจกวัดพระธรรมกายโตเกียว โดยคณะประธานและคณะเจ้าภาพได้ร่วมกันอัญเชิญผ้าไตรเข้าสู่ศูนย์กลางพิธี โดยมีกัลยาณมิตรปวรรณภรณ์ อิการาชิ, กัลยาณมิตรจันทร์จิรา โนโมโตะ เป็นประธานนำกล่าวคำถวายผ้าป่า ก่อนที่จะเป็นพิธีกล่าวคำถวายกองบุญปฏิสังขรณ์วัด, พิธีกล่าวคำถวายจตุปัจจัยผ้าป่าบูรณะวัด และพิธีกล่าวคำถวายกองบุญอุปกรณ์แก้วนิรภัย พร้อมกันนี้ทุกท่านก็ได้น้อมถวายปัจจัยไทยธรรมในกองบุญต่างๆแด่คณะสงฆ์ และในโอกาสนี้ท่านประธานสงฆ์ก็ได้กล่าวสัมโมทนียกถา พร้อมกับอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้มีส่วนร่วมทำบุญทอดผ้าป่าในครั้งนี้ ซึ่งอานิสงส์ของการทอดผ้าป่านั้น “ผลบุญนี้จะส่งผลให้มีความอุดมสมบูรณ์พรั่งพร้อมทุกที่เป็นไปเพื่อการสร้างบารมี ไม่อดอยากยากจน มีความสุขทั้งทางโลกและทางธรรม และจะทำให้เราตามติดมหาปูชนียาจารย์ไปทุกภพทุกชาติตราบกระทั่งถึงที่สุดแห่งธรรม
วัดพระธรรมกายโตเกียว จัดพิธีบูชาข้าวพระ
จากนั้นคณะสงฆ์ก็ได้นำสาธุชนประกอบพิธีหล่อเทียนพรรษาถวายเป็นพุทธบูชาเป็นปฐมเริ่ม ซึ่งประเพณีการหล่อเทียนพรรษาเป็นประเพณีที่กระทำกันมาตั้งแต่สมัยพุทธกาล จนกระทั่งมาถึงปัจจุบัน โดยพระภิกษุสมัยก่อนจะใช้เทียนพรรษาเป็นแสงสว่างในการปฏิบัติกิจวัตรของสงฆ์ โดยอานิสงค์ของการถวายเทียนพรรษาแก่พระภิกษุ จะส่งผลให้ผู้ถวายเป็นผู้มีปัญญา มีชีวิตเจริญรุ่งเรือง เมื่อละโลกไปย่อมมีทิพย์กายสว่างไสวประดุจแสงสว่างของดวงเทียน
วัดพระธรรมกายโตเกียว จัดพิธีบูชาข้าวพระ