พระราชบิดาทำความเคารพด้วยความเลื่อมใส
เมื่อพระชมมายุ 7 พรรษาทรงตามเสด็จพระราชบิดาไปร่วมพิธีแรกนาขวัญและประทับรออยู่ใต้ต้นหว้า ทรงนั่งสมาธิที่ใต้ต้นหว้านั้นพลังจิตอันเป็นสมาธิที่แน่วแน่ทำให้เกิดเหตุอัศจรรย์ขณะนั้นแม้เป็นเวลาบ่าย แต่เหงาต้นหว้ากลับอยู่กับที่คอยบังแดดให้เจ้าชายซึ่งนั่งสมาธิอยู่มิได้เคลื่อนย้ายตามดวงอาทิตย์ไป พระราชบิดาทรงเลื่อมใสอย่างยิ่งจึงทรงยกพระหัตถ์ถวายนมัสการ(ไหว้)พระราชโอรส
บทความนี้พิมพ์จาก http://www.dmc.tv/pages/buddha_biography/Lord-Buddha-History-06.html
เมื่อ 22 กรกฎาคม 2567 22:04
สงวนลิขสิทธิ์ © 2547 - 2567 http://www.dmc.tv