Case study
พ่อยิงหัวแม่
เรียบเรียงจากรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา ทาง DMC
กราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง
ลูก เข้าวัดพระธรรมกายครั้งแรก ประมาณปี พ.ศ.2527 ลูกประทับใจวัดมาก แต่สิ่งที่ทำให้ลูกประทับใจมากที่สุดคือ ลูกได้เห็นสิ่งที่ลูกไม่เคยคาดคิดว่า จะมองเห็นด้วยตาเปล่าได้ นั่นคือ แสงสว่างเหมือนแสงเทียนที่เกิดขึ้นบริเวณรอบศีรษะและใบหน้าของพระสงฆ์ที่กำลังนั่งบำเพ็ญสมณะธรรมอยู่ภายในพระอุโบสถ
ลูกจึงนำความมหัศจรรย์ในครั้งนั้น มาเล่าให้ พี่สาวของลูก ฟัง พี่สาวฟังแล้วจึงนำมาเล่าให้ คุณแม่ ฟังอีก เมื่อคุณแม่ได้ฟังแล้ว จึงเกิดแรงบันดาลใจที่จะมาวัดพระธรรมกายเป็นอย่างมาก แม้ว่าบ้านของคุณแม่และวัดจะไกลกันถึง 900 กิโลเมตร แต่ด้วยดวงใจอันเด็ดเดี่ยวและไม่หวั่นไหว หนทางที่ไกลก็เหมือนใกล้ คุณแม่เดินทางมาถึงวัด และได้ถวายปัจจัยแด่พระเดชพระคุณหลวงพ่อด้วยความปีติเบิกบานในบุญที่เกิดขึ้นได้ยาก
ในขณะที่คุณแม่เริ่มเข้าสู่เส้นทางบุญ ลูกกลับเดินออกไปสู่เส้นทางบาป เพราะการคบกับคนพาล ลูกจึงเริ่มเที่ยวกลางคืน ดื่มเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ เข้าดิสโก้เธค ในขณะอยู่ในวัยเรียน ลูกจึงถูกเปลี่ยนชีวิตและไม่คาดคิดว่า สุราจะทำให้เวลาที่ผ่านไปเต็มไปด้วยรอยบาป และทำให้ลูกกระเด็นหลุดออกจากเส้นทางการสร้างบารมีไปถึง 13 ปี
จนมาถึงวันที่ 5 มกราคม พ.ศ.2540 ลูกได้หวนกลับมาสู่เส้นทางบุญอีกครั้ง โดยมีพี่สาวผู้ที่ลูกเคยเป็นกัลยาณมิตรในตอนที่ลูกเข้าวัดครั้งแรก พูดเชิญชวนให้มาร่วมงานตอกเสามงคลต้นสุดท้าย มหาวิหารพระมงคลเทพมุนี จึงทำให้ลูกได้กลับมาสร้างบารมีถึงวันนี้
ลูกมีที่ดินทำสวนยางอยู่แปลงหนึ่ง ได้ฝากให้ญาตินำไปจำนองกับ ธกส. และลูกได้นำเงินไปฝากให้ญาตินำไปชำระให้กับ ธกส. แต่มารู้ภายหลังว่าญาติไม่ได้นำไปส่งให้เลย ลูกจึงไม่ให้ญาติมากรีดยางในที่แปลงนั้นอีก และได้ไปทำการกรีดเอง ต่อมาวันหนึ่งเวลาประมาณ ตีสามครึ่ง ลูก และ สามี นำรถยนต์ไปกรีดยาง ก็ถูกคนร้ายออกจากที่ซุ่ม เอาอาวุธมาขู่ และปล้นเอารถยนต์ไป ที่ดินแปลงนี้ ปัจจุบันก็ยังคงอยู่ที่ ธกส. กับทั้งลูกยังได้ไปค้ำประกันที่ดินของพี่สาวไว้กับเงินกู้นอกระบบอีก 1 แปลง ซึ่งลูกยังเป็นภาระที่ต้องจัดการกับที่ดินทั้งสองแปลงอยู่
คุณพ่อของลูก เป็นลูกคนเดียวของ คุณย่า คุณย่าจึงทั้งรักและตามใจท่านมาก และด้วยความที่คุณพ่อเป็นคนฉลาด พูดเก่ง ฐานะการเงินดี จบการศึกษาระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ซึ่งในสมัยนั้นถือว่าจบการศึกษาชั้นสูงกว่าใครๆ ในตำบล คุณพ่อจึงได้รับคัดเลือกให้เป็นกำนัน คุณพ่อเป็นคนดื่มเหล้าจัด แถมยังเลี้ยงเหล้าลูกบ้านอีกด้วย เวลาคุณพ่อเมามากๆ กลับมาที่บ้านตอนดึกๆ ก็มักจะนำปืนมายิงที่ประตูบ้านบ้าง ยิงขึ้นท้องฟ้าบ้าง จนเพื่อนบ้านหวาดผวาไปตามๆกัน
ในช่วงที่ลูกอายุประมาณ 15 ปี คืนวันหนึ่งขณะที่ลูกกำลังหลับอยู่นั้น คุณพ่อขึ้นไปบนชั้นสองปลุกให้ลูกตื่นขึ้นแล้วบอกลูกว่า “พ่อตบแม่ของลูกสลบไป ให้นำแม่ไปส่งโรงพยาบาล” ลูกตื่นขึ้นมาด้วยความงัวเงียเดินลงมาหาคุณแม่และพบคุณแม่นอนสลบอยู่ ข้างเตาไฟที่คุณแม่กำลังทำขนม ลูกจึงรีบขอความช่วยเหลือจากเพื่อนบ้าน นำคุณแม่ส่งโรงพยาบาลตอนเที่ยงคืนโดยเร็วที่สุด เพราะคุณพ่อใช้สันปืนพกตบหน้าคุณแม่จนช้ำเขียวไปหมด เหตุการณ์ผิดปกติเช่นนี้ มีให้เห็นจนเป็นปกติ เพราะเหล้าเบียร์ตัวปัญหา
และวันหนึ่งเหตุการณ์ที่ไม่มีใครคาดคิดก็เกิดขึ้น...
วันที่ 7 สิงหาคม พ.ศ.2529 ขณะที่ คุณแม่ กำลังนั่งฟังพระสวดอภิธรรม ศพของเพื่อนบ้านท่านหนึ่ง อยู่ๆก็เกิดเสียงดัง เปรี้ยง ทำให้ทุกคนในงานตกใจกลัวมาก เพราะภาพที่ทำให้เกิดเสียงนั้น คือ การที่คุณพ่อใช้ปืนจ่อยิงที่ศีรษะของคุณแม่ ลูกกระสุนปืนวิ่งออกจากกระบอกปืน พร้อมกับหยิบยื่นสิ่งที่ลูกไม่เคยคิดว่า คุณพ่อจะทำเช่นนี้กับคุณแม่ได้ ก็เพราะเหล้านั่นเองที่ทำให้ลูกแทบจะขาดใจตายตามคุณแม่
คุณพ่อถูกตำรวจจับเข้าคุกไปตามกฎหมายบ้านเมือง ในข้อหาฆ่าคนตาย ถูกตัดสินจำคุกประมาณ 2 ปี หลังจากพ้นโทษออกจากคุกแล้ว ลูกได้อ้อนวอนให้ท่านเลิกดื่มเหล้า ซึ่งท่านก็ยินยอมที่จะทำตามสิ่งที่ลูกแนะนำ แต่เมื่อวันที่ 18 เมษายน พ.ศ.2536 คุณพ่อขับรถจักรยานยนต์ไปชนกับรถยนต์ จนเลือดคั่งในสมอง ถูกส่งตัวเข้าผ่าตัดโดยด่วน มีลมหายใจต่อไปได้เพียง 12 ชั่วโมง แล้วละโลกไปด้วยวัย 59 ปี
น้องชาย ตอนเป็นเด็กเขาน่ารักมาก เป็นที่รักของคุณแม่และพี่ๆทุกคน ยามที่คุณแม่เจ็บป่วยเขาจะดูแลคุณแม่ดีมาก แต่หลังจากที่ถูกเกณฑ์ทหาร และปลดประจำการแล้ว เขาก็ดื่มเบียร์ เหล้า และเที่ยวกลางคืน และในที่สุดเพิ่งมารู้ตัวหลังจากที่มีภรรยาและลูกแล้วว่า ตนเองติดเชื้อ H.I.V. เพราะดื่มเหล้าเที่ยวกลางคืนเมื่อครั้งยังเป็นหนุ่ม ปัจจุบันน้องชายเสียชีวิตแล้ว เมื่อวันที่ 9 มิถุนายน พ.ศ.2547 เหลือภรรยา และ ลูกชาย-หญิง อายุ 6 และ 3 ขวบ ต้องอยู่กับความเสี่ยงต่อการลุกลามของเชื้อร้ายที่ได้มาจากพ่อคอสุรา
ประมาณ 3 สัปดาห์ก่อนน้องชายจะเสียชีวิต ลูกได้ติดจานดาวธรรมให้น้องชายและครอบครัวของเขา จากนั้นลูกและพี่น้องทุกคนจะนำน้องสวดมนต์ทำวัตรเย็นและบูชามหาธรรมกายเจดีย์พร้อมกันผ่านจานดาวธรรม ลูกได้ประคองน้องชายพนมมือสวดบูชามหาธรรมกายเจดีย์ และให้กำลังใจน้องชายโดยให้เขาให้นึกถึงบุญที่เขาเคยบวช แต่เมื่อทุกชีวิตเดินทางมาสู่จุดสลาย สิ่งที่จะช่วยได้ มีเพียงบุญเท่านั้น ลูกจึงตัดสินใจเดินทางไปปฏิบัติธรรมที่สวนพนาวัฒน์ เพื่อเอาบุญให้น้องชาย และฝากให้พี่สาวและน้องสะใภ้คอยประคับประคอง น้องชายต่อไป ลูกได้ถวายปัจจัยแด่พระเดชพระคุณหลวงพ่อ และพระอาจารย์โดยใส่ชื่อน้องชาย แล้วโทรศัพท์กลับมาบอกให้น้องชายอนุโมทนาบุญ ต่อมาเขาก็หมดลมไปด้วยอาการสงบ
พระอาจารย์ ที่ท่านแนะนำให้ลูกเขียน Case มานี้ โยมพ่อของท่านเสียชีวิตแล้ว โยมพ่อของพระอาจารย์ ประกอบอาชีพเกษตรกรรม เป็นคนเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ ท่านเป็นที่รักของทุกๆคนในหมู่บ้าน เป็นคนใจบุญ รักบุญ ทำบุญเป็นประจำ ตักบาตรทุกวันสม่ำเสมอ แต่บุญใหญ่ที่ตั้งใจเป็นพิเศษ และชวนลูกๆทุกคนให้มาร่วมกันทำ คือ การถวายทองคำน้ำหนัก 1 กก. เพื่อหล่อรูปเหมือนหลวงปู่สด และสิ่งที่สำคัญที่สุด คือได้ถวายลูกชาย เพื่อเป็นอายุสืบทอดพระพุทธศาสนา
คำถาม
1. แสงสว่างเหมือนแสงเทียนที่เกิดขึ้นบริเวณรอบศีรษะและใบหน้าของพระสงฆ์ที่ลูกเห็นนั้น คืออะไร ทำไมลูกจึงเห็นเช่นนั้น
2. เพราะเหตุใด ชีวิตของลูกจึงต้องวนเวียนอยู่กับเรื่องสุรา มีเรื่องของญาติพี่น้องที่สูญเสียเพราะสุราคะ
3. กรรมอันใดทำให้ลูกหลุดจากเส้นทางธรรมไปถึง 13 ปี ถูกปล้นรถยนต์ และมีปัญหาเรื่องที่ดินทั้ง 2 แปลง พอจะมีหนทางแก้ไขให้ได้มาเป็นปัจจัยในการสร้างบารมีของลูกในชาตินี้หรือไม่ ลูกควรจะทำอย่างไรเจ้าคะ
4. ลูกไม่เคยเห็นคุณแม่ทำบาปอกุศลกรรมเลย แต่เพราะเหตุใดคุณแม่จึงถูกฆาตกรรม แบบเลือดเย็นเช่นนั้นเจ้าคะ และหลังจากที่ท่านละโลกแล้ว ท่านมีคติเป็นอย่างไร ได้รับบุญจากการสร้างพระธรรมกายประจำตัวที่ลูกได้ทำอุทิศให้หรือไม่เจ้าคะ และท่านได้ฝากอะไรถึงลูกบ้างคะ
5. คุณพ่อของลูกตายแล้วมีคติเป็นอย่างไรเจ้าคะ กรรมอะไรจึงประสบอุบัติเหตุรถชนจนเสียชีวิต
6. น้องชายของลูกละโลกแล้ว มีคติเป็นอย่างไรเจ้าคะ บุญจากการบวชของน้องชาย บุญจากการสวดมนต์บูชามหาธรรมกายเจดีย์ และบุญจากการที่ลูกไปปฏิบัติธรรมที่สวนพนาวัฒน์มีส่วนช่วยอย่างไรบ้างคะ
7. โยมพ่อของพระอาจารย์ ตายแล้วไปไหน ท่านฝากข้อความอะไรมาถึงบ้างหรือไม่
8. พระอาจารย์ได้เคยสร้างบารมีมากับหมู่คณะและคุณครูไม่ใหญ่มาอย่างไรบ้าง ทำไมจึงได้บวชตั้งแต่เยาว์วัย และเรียนจบถึง ปธ.9
9. ลูกสร้างบารมีมากับหมู่คณะอย่างไร และทำอย่างไรจึงจะสร้างบารมีติดตามและตามติดพระเดชพระคุณหลวงพ่อจนถึงที่สุดแห่งธรรมคะ
ฝันในฝัน
หลับตาฝันเป็นตุเป็นตะ ตื่นขึ้นมาหาว 1 ที
แล้วนำมาเล่าเป็นนิยายปรัมปราให้ฟังกันนะจ๊ะ
1. แสงสว่างที่เกิดขึ้น บริเวณรอบศีรษะ และใบหน้าของพระสงฆ์ในพระอุโบสถเหมือนแสงเทียน เพราะจิตใจของลูก Innocent และมีสายบุญที่เคยทำร่วมกับท่าน จึงเห็น “รัศมีธรรม” ด้วยตาเนื้อจ่ะ!
2. ลูกต้องวนเวียนเกี่ยวกับเรื่อง “สุรา” เพราะ...ในอดีตตอนลูกเป็นผู้ชายชอบ “คบคนพาล” ที่ดื่มสุรา , เจ้าชู้ , อบายมุข และชอบเลี้ยงสุราแก่เพื่อนฝูง , “เชื้อ” นี้จึงติดตัวมา ทำให้วนเวียนอยู่กับเรื่องสุรา และทำให้มีหมู่ญาติ สูญเสียเพราะสุราจ่ะ!
3. ลูกหลุดจากเส้นทางธรรมไป 13 ปี ทั้งๆที่เคยเห็นรัศมีธรรม เพราะ...กรรมคบคนพาล ทำทานมาน้อย และชอบลักขโมยเงินไปดื่มเหล้าในอดีต เศษกรรมนี้จึงทำให้ลูกหลุดจากเส้นทางธรรม และถูกปล้นรถยนต์
4. คุณแม่ถูกพ่อ “ยิงตาย” ทั้งๆที่ปัจจุบันเป็นคนดี เพราะ...กรรมในอดีตแม่เคยมีสามี “ขี้เหล้า” จึงทำให้ท่านต้อง “ฆ่าสัตว์” ทำกับแกล้มให้อยู่เป็นประจำ , ครั้งหนึ่งมีการเลี้ยงเหล้าขนานใหญ่ จึงจำเป็นต้อง “ฆ่าวัว” มาทำเป็นอาหาร ก่อนวัวตาย วัวเกิดความแค้น จึง “ผูกโกรธอาฆาต”
5. พ่อประสบอุบัติเหตุจนรถชนเสียชีวิต ก็เพราะ...กรรมฆ่าสัตว์ทำกับแกล้มและอาหารทั้งอดีตและปัจจุบัน รวมกับกรรมที่ฆ่าแม่ในปัจจุบันจ่ะ!
6. น้องชายมีคตินิมิตสว่างแต่ไม่มาก เพียงแค่พอปิดอบายได้เท่านั้น …ตายแล้วก็ไปเกิดเป็น “มนุษย์” ใหม่ทันที ในครอบครัวแบบชาวบ้านทั่วไปจ่ะ!
7. โยมพ่อของพระอาจารย์ ตายแล้วก็ไปเป็นเทพบุตรสุดหล่อ มีวิมานทองของชั้น “ดาวดึงส์ เฟส 3”
8. พระอาจารย์ในอดีตเป็น “กุลบุตร” มีฐานะดี แต่มีความประมาทในการดำเนินชีวิต จึงทำให้มาลำบากในตอนแก่ เลยเริ่มระลึกนึกถึงการสร้างบุญ ได้ขวนขวายจนมาเจอหมู่คณะ , ได้ฟังธรรมจนได้คิด
9. ส่วนตัวลูกก็เคยสร้างบารมีกับหมู่คณะแบบ “กองเสบียง” แต่ชอบคบคนพาล ดังนั้นบางชาติจึงเจอกัน , บางชาติจึงไม่เจอกัน