ลูกมาวัดพระธรรมกาย ในปี พ.ศ.2524 โดยกัลยาณมิตรท่านหนึ่งเป็นผู้ชักชวน ครั้งแรกที่ได้สัมผัสบรรยากาศในวัด บอกได้เลยว่าโดนมาก ถ้าตอนนั้นใครมีหูทิพย์ จะต้องได้ยินเสียงในใจลูกดังว่า “ที่นี่ช่างเหมือนสวรรค์ ผู้คนแม้มีจำนวนมาก ก็นั่งกันเงียบสงบ ราวกับตุ๊กตา” ตั้งแต่นั้นมาลูกก็จัดรถจากจังหวัดภูเก็ต ขึ้นมาร่วมงานบุญใหญ่ ครั้งละไม่ต่ำกว่า 2รถบัส ปัจจุบันนี้ลูกอายุใกล้วัย 80แล้วค่ะ แต่ลูกก็ยังดู DMC เป็นประจำทุกวัน ลูกกราบขอความเมตตาพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ช่วยฝันในฝันเรื่องราวของครอบครัวลูกด้วยค่ะ
ลูก มีพี่น้อง 2คน คือ พี่สาว และตัวลูก เมื่อลูกอายุได้ 6ขวบ คุณแม่ ได้กินยาตาย เพราะ คุณพ่อ ไปมีภรรยาใหม่ แม่เลี้ยง ไม่ชอบลูกกับพี่สาวเลย เราทั้งสองจึงถูกแม่เลี้ยงรังแก และหาเหตุให้เราได้ถูกคุณพ่อตีด้วยไม้ไผ่ที่ใช้ทำรั้วบ่อยๆ อีกทั้งคุณพ่อก็ยังเชื่อแม่เลี้ยงทุกอย่างอีกด้วย เวลาทานอาหาร แม่เลี้ยงก็จะตักแกงไปจนหมด ทำให้ลูกกับพี่สาวไม่ได้ทาน ต้องนำข้าวไปคลุกกับแกงที่ติดอยู่ก้นหม้อถึงจะได้ทาน
วันหนึ่ง คุณย่า ก็มาบอกว่า คุณพ่อเสียชีวิตแล้ว ลูกก็ไม่ทราบว่าท่านเสียชีวิตด้วยสาเหตุใด แม่เลี้ยงก็ไม่ได้บอกอะไร เมื่อคุณพ่อเสียชีวิต คุณย่าได้เข้ามาดูแลอุปการะให้ลูกได้เรียนหนังสือ จนจบวิชาชีพผดุงครรภ์อนามัย บั้นปลายชีวิต คุณย่าเสียชีวิตด้วยโรคชรา อายุได้ 92ปี
ขณะที่ลูกทำงานเป็นเจ้าหน้าที่ผดุงครรภ์ ก็ได้พบกับผู้ชายคนหนึ่ง เขาเป็นหลานชายเจ้าของเหมืองแร่ดีบุก ตระกูลใหญ่ มีฐานะระดับเศรษฐีบ้านนอกของภูเก็ตเลยทีเดียว ตระกูลของเขามีที่ดินมากมายหลายร้อยไร่ เขาอายุน้อยกว่าลูกถึง 5ปี วันแรกที่เขาเห็นลูก ก็ตอนที่ลูกไปทำคลอดให้กับภรรยาน้อยของคุณพ่อของเขา พอเขาเห็นลูก เขาก็ชอบทันที เพราะเห็นเป็นคนพูดจาไพเราะ
พอตอนลูกจะกลับ เขาก็ยื่นขามาขวางที่หน้าประตู พร้อมทั้งกระชากกระเป๋าที่ทำคลอด แล้วก็บอกว่าเดี๋ยวจะไปส่ง ทั้งๆที่เขาไม่เคยรู้จักกับลูกมาก่อน ซึ่งลูกก็ปฏิเสธในตอนแรก แต่แล้วก็ยอมให้เขาไปส่งในภายหลัง จากนั้นเขาก็แวะเวียนผ่านมาจีบลูกที่บ้านอยู่เรื่อยๆ
เขาใช้ความพยายามขอความรักจากลูก บอกหัวใจ I love you อยู่หลายปี อีกทั้งพยายามให้ผู้ใหญ่มาสู่ขอลูกจากคุณย่าด้วย แต่คุณย่าก็ไม่ค่อยชอบ เพราะเห็นว่าตระกูลนี้มีภรรยาหลายคน และพูดจาหยาบคาย ซึ่งเขาก็ไม่ท้อ ยังคงมาตามตื้อขอลูกอยู่ไม่เลิก จนคุณย่ารำคาญบอกว่า “ถ้าบวชก็จะยกหลานให้” เขาจึงยอมบวช 15วัน หลังจากนั้นเราได้แต่งงานกัน
แต่หลังจากแต่งแล้ว ชีวิตเรือรักก็ล่มอย่างไม่เว้นแต่ละวัน เขาไม่เลิกนิสัยเดิม ทั้งดื่มเหล้า เจ้าชู้ เล่นการพนัน เวลาเมาหรือแพ้พนัน ก็จะหาเรื่องทะเลาะทุบตีลูกเป็นประจำ ตื่นเช้าขึ้นมาก็ดื่มเหล้า เที่ยงวันก็ดื่ม ก่อนนอนก็ดื่ม พูดง่ายๆว่าดื่มเหล้าแทนน้ำก็ว่าได้ค่ะ
ในด้านการงาน ทั้งๆที่เขาก็ได้รับมรดกเป็นหุ้นเหมือนพี่น้องคนอื่นๆ แต่เขากลับพอใจที่จะทำงานกินเงินเดือนอยู่ในบริษัทฯของคุณพ่อของเขาเท่านั้น ในขณะที่พี่น้องคนอื่นๆ นำเงินไปทำกิจการเสริมจนร่ำรวยยิ่งขึ้นกว่าเก่าหลายเท่า ส่วน สามีของลูก ยังคงไม่รวยอยู่นั่นเอง ท้ายที่สุดเขาก็ป่วยเป็นโรคตับแข็ง ปัสสาวะเป็นเลือด และเสียชีวิตด้วยโรคมะเร็งต่อมน้ำเหลือง อายุได้ 39ปี
ลูกมีลูกกับสามี 3คน และลูกบุญธรรมหนึ่งคน โดย ลูกบุญธรรม ถือว่าเป็นลูกชายคนโตของครอบครัวของเรา ลูกไปขอเขาจากญาติผู้พี่ท่านหนึ่งมาเลี้ยงไว้ ลูกรักเขามากเหมือนเป็นลูกแท้ๆของลูก เขาเป็นเด็กที่เรียนหนังสือเก่งมาก แต่ไม่ยอมเรียนหนังสือ จึงจบไม่สูงนัก
ลูกสาวคนโต ก่อนตั้งครรภ์ลูกคนนี้ ลูกฝันว่ามีงูเห่าตัวใหญ่มารัดคอลูก แล้วต่อมางูเห่าตัวนั้นก็กลายเป็นสร้อยคอทองคำเส้นใหญ่ ลูกคนนี้ก็ไม่ชอบเรียนหนังสือ เรียนหนังสือไม่เก่ง เรียนยังไงก็ไม่ทราบเกือบตกทุกปี เวลาส่วนใหญ่หมดไปกับการนอนมากกว่าการเรียน อีกทั้งโมโหร้ายด้วย ตอนเด็กๆชอบชกต่อยกับผู้ชาย และเป็นหัวโจก มีลูกน้องเป็นผู้ชาย ยกพวกตีกับเพื่อนบ่อยๆ ชอบคบกับเพื่อนผู้ชายมากกว่าผู้หญิง
ลูกสาวคนที่สอง เป็นเด็กขี้กลัว มีเสียงอะไรดังๆก็ร้องไห้ รถโฆษณาผ่านหน้าบ้านก็ร้องไห้ วิ่งไปแอบหลังบ้านแล้วตัวสั่น ต้องคอยปลอบกันตลอด แต่โตขึ้นก็หาย ลูกกับลูกสาวคนนี้ มีความรู้สึกเฉยๆไม่ผูกพัน เหมือนจะเกลียดก็ไม่ใช่ จะรักก็ไม่เชิง ทั้งๆที่เธอจะคอยดูแลลูกทุกครั้งในยามที่ลูกไม่สบาย และจะคอยหาซื้อของอร่อยๆที่ลูกชอบมาฝากเสมอๆ ชีวิตของเธอต้องทำงานหนักตลอด แต่ก็ไม่รวย
ลูกเขยของลูก เป็นตำรวจ เป็นคนแข็งแรง นิสัยดี รักครอบครัวมาก แต่เขาชอบเครื่องดื่มแอลกอฮอล์มาก ปัจจุบันเขาเลิกดื่มเหล้าแล้ว เปลี่ยนมาดื่มเบียร์แทนค่ะ ประมาณปลายเดือน เมษายน พ.ศ.2549 ลูกเขยก็เริ่มมีอาการผิดปกติ คือ เส้นเอ็นบริเวณลำคอตึง ทำให้ปวดบริเวณไหล่และลำคอ หมอบอกว่า เป็นอาการของกล้ามเนื้อเครียด จึงให้ยามารับประทาน อาการก็ค่อยๆหายไป
หลังจากนั้นประมาณหนึ่งเดือน อาการปวดก็ค่อยๆเริ่มกำเริบขึ้นมาใหม่ คราวนี้มีอาการปวดศีรษะเพิ่มขึ้นมาอีก ทานยาไม่หาย ในที่สุดเมื่อเป็นมากขึ้น ทำเสียการทรงตัว หมอตรวจพบว่า ลูกเขยมีเลือดซึมในสมอง และต้องได้รับการผ่าตัดด่วน โดยการเจาะสมองใส่ท่อเพื่อให้เลือดที่ซึมไหลออก วันรุ่งขึ้นหลังการผ่าตัดลูกเขยมีอาการปกติและเล่าให้ฟังว่า ขณะที่เขาหลับไปนั้น ได้เห็นผู้คนมากมายเดินไปมาในโรงพยาบาล และเห็นชายคนหนึ่ง นั่งอยู่ที่โต๊ะพร้อมทั้งมีสมุดรายชื่อวางอยู่บนโต๊ะ
ลูกเขยจึงเข้าไปถามว่า "ผู้ที่เดินอยู่นี้คือผู้ที่ตายแล้วใช่มั๊ย"
ชายผู้นั้นตอบว่า "ใช่"
ลูกเขยถามว่า "แล้วผมตายหรือยัง"
ชายผู้นั้นตอบว่า "ยังไม่ตาย"
ลูกเขยถามอีก "สวรรค์ไปทางไหน"
ชายผู้นั้นชี้มือขึ้นไปข้างบน แล้วบอกว่า "อยู่บนโน้น"
ลูกเขยถามว่า "พาผมไปดูได้มั๊ย"
ชายผู้นั้นตอบว่า "พาไปไม่ได้"
ลูกเขยถามต่อ "พาไปดูนรกได้มั๊ย"
ชายผู้นั้นบอกว่า "นรกมีหลายขุม พาไปดูขุมตื้นได้ แต่ขุมลึกพาไปไม่ได้ แต่อย่าไปเลยเดี๋ยวกลับมาไม่ทัน ดูแถวนี้ก็แล้วกัน"
ลูกเขยซักต่อไปอีกว่า "คนเหล่านี้ทำไมไม่ไปนรก สวรรค์ หรือไม่ไปเกิดเป็นคน"
ชายผู้นั้นอธิบายว่า "คนเหล่านี้ไม่มีบาปมากพอที่จะไปลงนรก ไม่มีบุญมากพอที่จะพาไปสวรรค์ และก็ไม่มีบุญพอที่จะส่งให้ไปเกิดเป็นมนุษย์ ได้แต่รอรับบุญกุศลที่มีคนอุทิศไปให้"
ลูกเขยเล่าว่า พวกเขาเหล่านั้นดูน่าสงสารคล้ายขอทาน ลูกฟังแล้วขนลุกเลยค่ะ ไม่อยากประมาทในเรื่องบุญ และไม่อยากที่จะต้องรอให้คนอื่นอุทิศบุญให้ ลูกว่าบุญนั้นต้องทำเองดีกว่า เพราะว่า “บุญไม่มีขาย”
คำถาม
1.ลูกและพี่สาวทำกรรมกันมาอย่างไรจึงได้กำพร้าแม่ มีแม่เลี้ยงที่ไม่รักเราเลย คอยแกล้งเราตลอด มิหนำซ้ำคุณพ่อก็ยังเชื่อแม่เลี้ยงทุกอย่างอีกด้วย จึงเฆี่ยนตีและปล่อยให้เราลำบากคะ
2.คุณแม่, คุณพ่อ, คุณย่า ก่อนตายท่านมีคตินิมิตเป็นอย่างไร ตายแล้วไปไหน ได้รับบุญที่ลูกหลานอุทิศไปให้หรือไม่ และมีข้อความอะไรฝากมาถึงลูกหลานอย่างไรบ้างคะ
3.ลูกทำกรรมมาอย่างไร จึงมีสามีอายุน้อยกว่า แต่ขี้เหล้า เจ้าชู้ เล่นการพนัน ทั้งโดนสามีทำร้ายร่างกายอีกด้วย ทำอย่างไรจึงจะพ้นจากวิบากกรรมนี้คะ
4.เหตุใดสามีของลูกจึงได้เกิดมาในตระกูลที่มีฐานะ มีที่ดินมาก แต่ก็ไม่รวยเหมือนลูกหลานคนอื่นๆในตระกูลและอายุสั้น เป็นโรคตับแข็งและโรคมะเร็ง ก่อนตายมีคตินิมิตอย่างไร ตายแล้วไปไหน บุญที่ตัวลูกและลูกๆของเขาอุทิศไปให้ได้รับหรือไม่คะ มีข้อความอะไรฝากถึงตัวลูกและลูกๆบ้างหรือไม่คะ
5.เพราะเหตุใดลูกจึงรักลูกบุญธรรมมากๆ แล้วทำไมเขาจึงไม่มาเกิดเป็นลูกชายของลูกจริงๆ ลูกควรทำอย่างไรให้เขาได้มาเกิดเป็นลูกแท้ๆของลูกในภพชาติต่อไป และวิบากกรรมใดที่ทำให้เขาไม่อยากเรียนหนังสือ ทั้งๆที่เรียนหนังสือเก่งและลูกก็พร้อมสนับสนุนการศึกษาให้คะ
6.ก่อนตั้งครรภ์ลูกสาวคนโต ลูกฝันว่ามีงูเห่ามารัดคอ แต่ภายหลังกลายเป็นสร้อยคอทองคำเส้นใหญ่ เหตุใดจึงฝันเช่นนี้คะ และมีความหมายว่าอย่างไรคะ เธอเป็นงูมาเกิดจริงๆหรือไม่คะ เพราะเป็นคนที่ต้องนอนมาก ไม่ชอบเรียนหนังสือ และโมโหร้าย ชอบคบเด็กผู้ชายมากกว่าผู้หญิง และทำอย่างไรจึงจะแก้วิบากกรรมนี้ได้คะ
7.ลูกทำกรรมมาอย่างไรกับลูกสาวคนที่สอง ลูกจึงรู้สึกเฉยๆ ไม่รัก ไม่เกลียด ไม่ผูกพันกับลูกคนนี้เลย ทั้งๆที่เธอเป็นคนที่คอยดูแล เอาใจใส่ตัวลูกมากกว่าลูกคนอื่นๆ เพราะเหตุไรเธอเป็นจึงเป็นคนที่ต้องทำงานหนักตลอด แต่ก็ไม่รวยคะ
8.ปัจจุบันหมอได้ตรวจพบว่าดวงตาทั้ง 2ข้างของลูกเป็นต้อกระจก ต้องได้รับการผ่าตัด วิบากกรรมใดจึงทำให้ลูกต้องเป็นโรคนี้ตอนอายุมากคะ
9.วิบากกรรมใดที่ทำให้ลูกเขยมีเลือดซึมในสมอง และต้องได้รับการผ่าตัดและรอดชีวิตมาได้ด้วยบุญใดคะ ถ้าหากรักษาไม่ทันหมอบอกว่า ลูกเขยอาจจะต้องเสียชีวิต ถ้าลูกเขยเสียชีวิตตอนนั้น ชีวิตหลังความตายของเขาจะเป็นอย่างไรคะ
10.เรื่องที่ลูกเขยเล่าให้ฟังว่า ไปเห็นวิญญาณมานั้น เป็นเรื่องจริงหรือไม่คะ หรือเป็นเพราะจิตคิดไปเอง ผู้ชายคนที่นั่งอยู่ที่โต๊ะและมีสมุดบัญชีรายชื่อ เขาผู้นั้นคือใคร สมุดบัญชีรายชื่อนั้นเกี่ยวข้องกับวิญญาณเหล่านั้นหรือไม่อย่างไรคะ
11.ตัวลูกและลูกๆทั้งสี่ เคยสร้างบารมีมาอย่างไรกับพระเดชพระคุณหลวงพ่อและหมู่คณะคะ โดยเฉพาะลูกคนสาวคนโต ได้สร้างบารมีในอดีตแตกต่างจากพี่น้องคนอื่นอย่างไร จึงได้เข้ามาสร้างบารมีในปัจจุบันมากกว่าลูกคนอื่นๆคะ