ข่าวสว่างเพื่อการฟื้นฟูศีลธรรมโลก
เด็กอนุบาลนำทีม ถวายกระเช้าผลไม้พระ
ณ วัดใกล้บ้าน เริ่มแล้วที่ จ.อ่างทอง
ข่าวสว่างที่สร้างสรรค์สังคมไทย สังคมโลก เกิดขึ้นได้ทุกวันด้วยการจุดประกายจากไอเดียบรรเจิดของคุณครูไม่ใหญ่ ที่หาดูได้ที่ DMC ช่องนี้ช่องเดียว
วันนี้ทีมข่าวสว่างเพื่อการฟื้นฟูศีลธรรมโลก ได้รับรายงานมาจาก คุณครูผู้ให้แสงสว่างจังหวัดอ่างทอง จังหวัดที่มีแต่มหาเศรษฐีที่รวยทั้งทรัพย์ภายนอกและร่ำรวยดวงปัญญาที่ฉลาดหาบุญด้วยวิธีการง่ายๆ ที่ใครๆ มองไม่เห็นแต่คุณครูไม่ใหญ่มองเห็น คือ การถวายกระเช้าผลไม้พระ ณ วัดใกล้บ้าน ใกล้โรงเรียน วิธีการง่ายๆเพื่อการสร้างบวรให้เข้มแข็ง
ที่
โรงเรียนสนิทวิทยา จ.อ่างทอง ชื่อนี้รับประกันความเก่งและดีของเหล่าเด็กดี V-Star ระดับอนุบาลตัวน้อยๆ ผู้มีหัวใจยอดกัลยาณมิตร ที่สร้างชื่อไว้จนทำให้ผู้ใหญ่ใจดีทั่วโลก ต่างหลงรักในความน่ารักสดใสของพวกเธอ โรงเรียนของคนดังเมืองอ่างทอง คือ น้องจุก น้องเล็ก และพี่เกรซ สามพี่น้องมหัศจรรย์ ผู้สร้างความตื่นตะลึงให้กับโลก ด้วยการพาเพื่อนๆไปขอความรู้จากผู้ใหญ่เรื่องโทษภัยของสิ่งมึนเมา เช่น เหล้า เบียร์ บุหรี่ ยาเสพติด จนทำให้ผู้ใหญ่หลายๆคน ประกาศขอเลิกสิ่งมึนเมาตลอดชีวิต
วันนี้ V-Star โรงเรียนสนิทวิทยา สร้างวีรกรรมใหม่ที่ยิ่งใหญ่ไม่แพ้กัน เมื่อ
ผอ.นวลเนตร กวยาวงศ์ ผู้อำนวยการโรงเรียนสนิทวิทยา ผอ.สว่าง ที่จุดประกายความสว่างให้กับเด็กทุกคนในโรงเรียน ด้วยการเริ่มต้นกิจกรรมถวายกระเช้าผลไม้พระ จัดทำเป็นโครงการผ้าป่าผลไม้ โดยเริ่มต้นที่เด็กๆอนุบาล เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นเมื่อวันที่ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2552 ที่ผ่านมา เมื่อคุณครูประกาศให้เด็กๆอนุบาลตั้งแต่อนุบาล 1 ถึงอนุบาล 3 ที่มีอยู่ 180 คน นำผลไม้จากบ้านมาคนละ 1 ผล เพื่อนำมาจัดกระเช้าถวายพระ ณ วัดใกล้โรงเรียน ความ Alert ของเด็กอนุบาลทำให้คุณครูทั้งโรงเรียนรวมถึงพี่ๆชั้นประถมตื่นตะลึง ต่างเรียกร้องว่าหนูอยากทำกิจกรรมแบบน้องๆอนุบาลบ้าง เพราะเมื่อนำผลไม้ของเด็กๆอนุบาลนำมารวมกัน ทำให้ได้กระเช้าผลไม้ใหญ่ๆถึง 5 กระเช้า เด็กๆนำผลไม้หลากหลายชนิดมาจากบ้าน มีทั้งส้ม กล้วย แอ๊ปเปิ้ล ชมพู่ สาลี่ องุ่น ฝรั่ง มะม่วง มะเฟือง มะละกอ บางคนไม่ได้เอามาผลเดียว แต่เอามาเป็นกิโล เมื่อผอ.นวลเนตร ถามเด็กๆว่า
“ทำไมหนูถึงเอาส้มมาถวายพระล่ะลูก” เด็กๆก็ตอบแบบไม่ต้องเสียเวลาคิดเลยว่า
“หนูอยากผิวสวยค่ะ” เมื่อเห็นเด็กอนุบาลอีกคนหนึ่งถือกล้วยมา จึงถามเด็กว่า
“ทำไมหนูถึงถวายกล้วยล่ะจ๊ะ” เด็กก็ตอบด้วยเสียงที่ห้าวหาญว่า
“ผมถวายกล้วยพระ เพราะผมอยากให้พระท่านฉันอิ่มๆครับ” เด็กบางคนเอาองุ่นมาร่วมด้วย 3 ลูก บางคนก็เอาสตอเบอรี่ใส่เกลือมาเรียบร้อย บอกว่าหนูทำมาให้พระท่านได้ฉันเลย พูดง่ายๆ คือ พอถวายพระแล้วท่านก็ฉันได้เลยไม่ต้องนำไปล้างก่อน ไปๆมาๆ กิจกรรมนี้กลายเป็นกิจกรรม ที่ทำได้ง่ายๆและสนุกมากๆเลยค่ะ ทำให้เราสัมผัสได้ถึงจิตใจที่ใสสะอาด บริสุทธิ์ของเด็กๆ
ทันทีที่คุณครูปูผ้าพลาสติกเพื่อนำผลไม้ทั้งหมดมารวมกัน ขณะที่คุณครูกำลังพาเด็กอนุบาลจัดกระเช้าผลไม้ถวายพระ เด็กๆชั้นประถม ก็ลงมาจากอาคารเรียน เข้ามาช่วยคุณครูและน้องอนุบาลจัดผลไม้ด้วย เรียกว่าช่วยกันทั้งโรงเรียนเลย เขาบอกว่า
“ครูใหญ่ขา อันนี้ต้องใส่แอปเปิ้ลค่ะ อันนี้ต้องใส่มะปรางค่ะ อันนี้ต้องมะม่วงค่ะ” ![](https://images.dmc.tv/www/images/scoop/520226/v2.jpg)
จัดไปจัดมา เด็ก ป.1 คนหนึ่งก็พูดขึ้นมาว่า
“ครูใหญ่ขาหนูอยากถวายผลไม้พระอย่างน้องอนุบาลบ้างค่ะ” ดิฉันก็เลยได้คิดว่า
“เออ ! จริงเน๊อะเราจะทำแต่เฉพาะอนุบาลก็ไม่ถูกนะเพราะว่าเด็กๆชั้นอื่นก็อยากทำเหมือนกัน” เขาอยากอิ่มบุญแบบน้องๆอนุบาลบ้าง พอถึงตอนเช้าดิฉันก็เลยถามหน้าเสาธงเลยว่า “ป.1 อยากทำอย่างน้องไหมลูก” ปรากฏว่ายกมือกันทุกชั้นเลยค่ะ ก็เลยต้องมาจัดสรรบุญเป็นวันจันทร์ ชั้นอนุบาล วันอังคาร ชั้น ป.1-ป.2 , วันพุธ ชั้น ป.3-ป.4,วันพฤหัสบดี ชั้น ป.5-ป.6 พอเด็กๆนำผลไม้มา เราก็จะสร้างความมีส่วนร่วม ด้วยการให้เขาถ่ายรูปกับกระเช้าผลไม้ที่เด็กๆแต่ละชั้น ได้ช่วยกันจัดขึ้น แล้วก็จะส่งตัวแทนนักเรียนแต่ละชั้นหมุนเวียนกันไปถวายพระ โดยมีคุณครูประจำชั้นพาขึ้นรถตู้ของโรงเรียนไปถวายพระที่วัดใกล้โรงเรียน ได้เฉลี่ยวันละ 7 วัดค่ะ ไปแบบไม่ซ้ำวัด แม้ว่าบางวัดจะอยู่ไกลสักหน่อยก็ไม่เป็นไรเพราะเราอยากให้เขาได้รู้จักวัดด้วย แล้วเวลาไปก็จะไปแบบไม่บอกที่วัดก่อน บางวัดไปถึงขณะที่หลวงพ่อท่านกำลังฉันอยู่ พอท่านเห็นเด็กๆตัวเล็กๆช่วยกันถือกระเช้า ตระกร้าผลไม้ มาถวายพระท่านก็ดีใจ หลวงพ่อแต่ละวัดท่านชอบมากๆค่ะ พอไปถึงคุณครูก็ฝึกให้เด็กตัวแทนแนะนำตัวกับหลวงพ่อที่วัดว่า
“หนูเป็นตัวแทนของโรงเรียนสนิทวิทยา พวกเราทำโครงการผ้าป่าผลไม้มาถวายหลวงพ่อ พระภิกษุ สามเณรที่วัดค่ะ” แล้วเด็กๆ ก็จะกล่าวคำอาราธนาศีล 5 ก่อนแล้ว พอจะถวายก็กล่าวเป็นภาษาบาลีว่า
“สุทินนัง วะตะเม ทานัง อาสวะขะยาวะหัง โหตุ” พอเด็กกล่าวเสร็จ พระท่านก็ให้พร หลวงพ่อที่วัดท่านก็ชอบใจมาก ท่านบอกว่า
“การจะปลูกฝังให้เด็กรักพระพุทธศาสนา ต้องปลูกฝังตั้งแต่ยังเล็กๆโตไปก็จะทำได้ยาก คุณครูทำอย่างนี้ถูกต้องแล้ว ได้พาลูกศิษย์เข้าวัดตั้งแต่ยังเล็กๆ”
พอกลับมาถึงโรงเรียนทั้งเด็ก ทั้งครูก็กลับมาด้วยหน้าตาที่อิ่มบุญกันมาเลย เขามีความสุข ตัวดิฉันเองในฐานะที่เป็นผู้ชี้แนะก็รู้สึกปิติไปด้วยเพราะกิจกรรมง่ายๆ ที่หลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่แนะนำนี้เป็นโครงการที่ดีมากที่เห็นผลชัดมากๆ ทำให้เด็กของเราจับดี ทุกคนมีความสุขกับการนำผลไม้มาจากบ้านไปถวายพระที่วัด ต้องยอมรับเลยว่าหลวงพ่อท่านเป็นบุคคลที่มีวิสัยทัศน์กว้างไกลมากๆ ที่หาได้ยากมาก และท่านทำอะไรโดยไม่เคยคิดถึงต้นทุน ท่านจะคิดถึงแต่บุญกุศลที่เกิดขึ้น แล้วท่านก็ติดตาม ประเมินผลทุกโครงการ ซึ่งโครงการที่หลวงพ่อทำนี้ ใครๆก็ไม่เคยคิดทำ แต่ละเรื่องกลายเป็นเรื่องระดับชาติ ระดับโลกไปแล้ว เพราะปัญหาสังคมที่เกิดขึ้น เราจะมาชี้ว่าใครต้องเป็นคนแก้ไม่ได้ แต่เราต้องช่วยกันแก้ แล้วใครล่ะที่เป็นผู้ริเริ่มคิดที่จะแก้ปัญหา ก็เห็นจะมีแต่วัดพระธรรมกาย ที่ริเริ่มแล้วก็มาชวนพวกเราทั้งคณะครู ทั้งผู้ปกครอง บ้าน วัด โรงเรียน ชุมชน มาร่วมกันแก้ปัญหา และนี่คือสิ่งที่ดิฉันได้สัมผัสจากนโยบายของหลวงพ่อ ที่แต่ละโครงการที่ทางโรงเรียนได้ทำมาแล้ว เห็นผลการเปลี่ยนแปลงของเด็กที่ชัดเจนมากๆ
![](https://images.dmc.tv/www/images/scoop/520226/v5.jpg)
ผอ.นวลเนตร กวยาวงศ์ (คนกลาง) และคณะครู ร.ร.สนิทวิทยา จ.อ่างทอง
ดิฉันกราบขอบพระคุณหลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่มากๆนะคะ และพวกเราคณะครูและนักเรียนทุกคน จะตั้งใจช่วยกันทำโครงการของหลวงพ่อให้สัมฤทธิผล พวกเราจะทุ่มกันสุดชีวิตเลยค่ะ โดยไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อยเพราะสิ่งที่พวกเราได้รับในวันนี้ก็คือความปลื้มปิติใจค่ะ