ทบทวนฝันในฝัน วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ.2553
พิธีทำบุญกตัญญูบูชาคุณ และมอบทุนการศึกษา
พิธีทำบุญกตัญญูบูชาคุณแด่คุณแม่จุรี สุทธิผล และบรรพบุรุษ
พร้อมทั้งพิธีมอบทุนการศึกษาแก่เด็กดีวีสตาร์
ณ ตำบลบ้านแป้ง จังหวัดสิงห์บุรี
เรียบเรียงจากรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา
เมื่อวันอาทิตย์ที่ 28-พฤศจิกายน พ.ศ.2553-ได้มีการจัดพิธีบำเพ็ญบุญกตัญญูบูชาคุณ แด่คุณแม่จุรี สุทธิผล และบรรพบุรุษ ณ อาคารกัลยาณมิตรบ้านแป้ง 40-พรรษา บูชาธรรมพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)-ณ วัดกลางธนรินทร์ ตำบลบ้านแป้ง อำเภอพรหมบุรี จังหวัดสิงห์บุรี โดยได้รับความเมตตาจากพระเดชพระคุณพระราชปริยัติสุธี เจ้าคณะจังหวัดลพบุรี เป็นประธานสงฆ์ พร้อมทั้งเจ้าอาวาสในจังหวัดสิงห์บุรีทุกวัด และพระภิกษุสามเณรทุกรูปในอำเภอพรหมบุรี กว่า 500-รูป เดินทางมาเป็นเนื้อนาบุญ
กิจกรรมได้เริ่มขึ้นในเวลา 9.30-น.-เป็นพิธีมอบทุนการศึกษาพระราชภาวนาวิสุทธิ์ ให้แก่นักเรียนเด็กดีวีสตาร์ทุกโรงเรียนในจังหวัดสิงห์บุรี จำนวน 255-ทุน ซึ่งได้สร้างความภาคภูมิใจให้กับนักเรียนทุกคนที่ได้รับทุนการศึกษาในวันนี้ นอกจากนี้ ยังมีการมอบอุปกรณ์กีฬาและเครื่องเขียนให้กับโรงเรียน อีกเป็นจำนวนมาก ต่อจากนั้น ได้ทำพิธีมอบผ้าห่มกันหนาวให้แก่ผู้สูงอายุในตำบลบ้านแป้ง จำนวน 300 ชุด
หลังจากนั้นเป็นพิธีบำเพ็ญบุญกตัญญูบูชาคุณแด่คุณแม่จุรี สุทธิผล และบรรพบุรุษ โดยคณะสงฆ์สวดพระพุทธมนต์ ต่อด้วยพิธีทอดผ้าบังสุกุล และพิธีถวายจตุปัจจัยไทยธรรมแด่คณะสงฆ์
************************
พิธีทำบุญกตัญญูบูชาคุณ และมอบทุนการศึกษา