กราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง
กระผม ชูจิ โยะชิโนะ อายุ 56
-ปี จากประเทศญี่ปุ่นครับ แต่ก่อน กระผมเป็นพวกวัตถุนิยม ดำเนินชีวิตตามกระแสสังคม แม้จะนับถือพระพุทธศาสนา แต่ก็ไม่ได้มีความสนใจในคำสอน และไม่ได้รักษาศีลในพระพุทธศาสนาเลย กระผมใช้ชีวิตผ่านไป...ผ่านไป จนกระทั่งได้มารู้จักกับวัดพระธรรมกายโตเกียว ซึ่งในครั้งแรกที่ได้เห็นภาพของคุณยายอาจารย์ กระผมรู้สึกคุ้นเคยเป็นอย่างมาก ราวกับเคยรู้จักท่านมาก่อนครับ จากนั้นกระผมก็เริ่มสั่งสมบุญ และศึกษาเรื่องราวในพระพุทธศาสนา กระผมได้บวชเป็นพระภิกษุถึงสามครั้ง คือ บวชในรุ่นนานาชาติรุ่นที่ 6
-บวชพระชาวญี่ปุ่นรุ่นที่ 1
-และรุ่นที่ 2 ครับ
ชูจิ โยะชิโนะ
ตอนนั้น กระผมได้ปฏิบัติธรรมอย่างเต็มที่ วันละไม่ต่ำกว่าห้าชั่วโมง ทำให้กระผมมีประสบการณ์ภายในที่สุดแสนจะมหัศจรรย์ กล่าวคือ ถ้าใจนิ่งดี กระผมจะเห็นดวงแก้วกลมใสสว่าง ผุดขึ้นมาจากศูนย์กลางกาย ดวงกลมใสมาพร้อมกับความสุขที่เกินคำบรรยาย พอทำใจนิ่งๆไปเรื่อยๆก็จะมีองค์พระเรียงซ้อนๆกันขึ้นมาจากกลางท้อง ขยายไปเรื่อยๆ กระผมเห็นองค์พระจากใหญ่ไปเล็ก จากเล็กไปใหญ่ สลับไปสลับมา ให้ความรู้สึกเป็นสุขที่ท่วมท้นในจิตใจ ทุกครั้งที่นั่งสมาธิเสร็จ กระผมจะรู้สึกตัวเบา ใจเบา มีแต่ความสบายครับ กระผมยังได้ศึกษาธรรมะในหัวข้อธรรมต่างๆ ทำให้กระผมมีความเลื่อมใสในคำสอนของพระพุทธเจ้า กระผมว่าท่านสอนได้อย่างเป็นเหตุเป็นผล ก้าวล้ำเลยหน้าความรู้ทางวิทยาศาสตร์และการแพทย์เสียอีกครับ
ชูจิ โยะชิโนะ
จากความสุขที่กระผมได้จากการนั่งสมาธิ ทำให้กระผมเข้าใจอย่างแท้จริงว่า สมาธิจะช่วยในการเข้าไปถึงต้นเหตุของการทะเลาะเบาะแว้ง ซึ่งทุกอย่างมันเกิดจากใจ เราก็ต้องแก้ที่ใจ เราไม่สามารถเปลี่ยนใจของใครได้ รัฐบาลก็ทำไม่ได้ แต่ถ้าคนที่เป็นเจ้าของใจได้หันกลับมาดูใจตัวเอง สังเกตใจตัวเอง เขาก็จะสามารถเปลี่ยนสภาพจิตใจที่เป็นต้นเหตุของของปัญหาต่างๆได้ เมื่อทุกคนมีใจที่เป็นสุข สันติภาพโลกต้องเกิดขึ้นได้อย่างแน่นอน กระผมจึงมั่นใจว่า...วิธีที่เหมาะสมที่สุดในการสถาปนาสันติภาพโลก คือ การทำสมาธิครับ
ในความรู้สึกของกระผม กระผมหวังที่จะนำสมาธิไปสู่พี่น้องชาวญี่ปุ่น กระผมอยากช่วยคนที่กำลังมีความทุกข์ให้ได้พบกับความสุขที่แท้จริง และคิดว่าการได้เข้ามาเป็น MMC
-จะเป็นโอกาสที่ทำให้กระผมได้พัฒนาประสบการณ์ภายใน ให้ก้าวหน้า มั่นคง และหวังว่ากระผมจะได้นั่งสมาธิกับหลวงพ่อ ผู้เป็นที่รักและเคารพยิ่งของกระผม กระผมจะใช้โอกาสนี้ เรียนรู้ทุกอย่างให้ดีที่สุดครับ
กราบนมัสการด้วยความเคารพอย่างสูง
ชูจิ โยะชิโนะ