ทบทวนฝันในฝัน วันที่ 13 พฤษภาคม พ.ศ.2554
อย่าพลาด...ตักบาตรพระ ผาตะวัน เขาใหญ่
รายงานบรรยากาศความคืบหน้า
งานตักบาตรพระ 1,234 รูป ณ ผาตะวัน เขาใหญ่
จังหวัดนครราชสีมา
วันอาทิตย์ที่ 15 พฤษภาคม พ.ศ.2554
เรียบเรียงจากรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา
หลังจากที่คุณครูไม่ใหญ่ได้เมตตาแจ้งข่าวสว่าง พิธีตักบาตรพระ 1,234 รูป ณ ผาตะวัน เขาใหญ่ ก็ทำให้นักเรียนโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาทั่วโลกตื่นตัว โทรศัพท์เข้ามาสอบถามเส้นทางและจองเป็นเจ้าภาพตักบาตรกันทุกวัน และวันนี้ผู้สื่อข่าวบุญสว่าง ก็มีความคืบหน้าการเตรียมงานมารายงานเพิ่มเติมค่ะ
เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 12 พฤษภาคม พ.ศ.2554 พระเดชพระคุณพระสมาจารวิมล เจ้าคณะอำเภอปากช่อง ได้เมตตาเรียกประชุมเจ้าอาวาสในเขตปกครอง เพื่อให้การสนับสนุนโครงการตักบาตรอย่างเต็มที่ ซึ่งท่านย้ำว่างานตักบาตรครั้งแรกของเขาใหญ่ในครั้งนี้ จะมีพระภิกษุเดินทางมาเป็นเนื้อนาบุญไม่ต่ำกว่า 1,234 รูปอย่างแน่นอน และท่านพระครูปลัดสมประสงค์ ปญฺญาวชิโร เจ้าคณะตำบลจันทึก เจ้าอาวาสวัดท่าช้าง ท่านก็ปีติเบิกบานกับงานนี้เป็นพิเศษ เพราะนอกจากท่านจะได้นิมนต์พระภิกษุทุกวัดในตำบลของท่าน ให้มาเป็นเนื้อนาบุญแล้ว ท่านยังนำธงทิว โต๊ะ ตั่ง เก้าอี้ และเต็นท์ มาให้ทีมงานใช้ในการจัดงานแบบไม่อั้น แถมยังจัดรถเพื่อพาคณะศรัทธาญาติโยมมาร่วมงานอีกด้วย
ตักบาตรพระ วัฒนธรรมชาวพุทธอันงดงาม เพื่อสืบทอดอายุพระพุทธศาสนา
ขณะนี้ก็เหลือเวลาอีกเพียงแค่สองวันเท่านั้น ที่ทุกคนจะได้มาตักบาตรร่วมกัน ท่ามกลางบรรยากาศที่ดีที่สุดในโลก ซึ่งการเดินทางมาร่วมงานก็แสนจะสะดวกง่ายดาย ระยะทางเพียง 170 กิโลเมตรจากกรุงเทพฯเท่านั้น โดยใช้เส้นทางถนนมิตรภาพ มุ่งหน้าอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ และเลี้ยวซ้ายเข้าสู่เส้นทางที่จะไปเวิลด์พีซ โดยจะมีป้ายบอกทางและมีเจ้าหน้าที่จราจร คอยอำนวยความสะดวกเป็นระยะๆตลอดเส้นทาง จึงขอเชิญชวนผู้มีบุญทุกท่านไปตักบาตรกันเยอะๆ ในวันอาทิตย์ที่ 15 พฤษภาคม พ.ศ.2554 เวลา 6 โมงเช้านะคะ
จองเป็นเจ้าภาพตักบาตร และสอบถามเส้นทาง ได้ที่หมายเลขโทรศัพท์ 086-883-1414 , 085-922-7802
******************************
บทความที่เกี่ยวข้องกับอย่าพลาด...ตักบาตรพระ ผาตะวัน เขาใหญ่