คำถามข้อที่ 2. เรื่องราวของตัวลูกในพุทธันดรที่ผ่านมาเป็นอย่างไร
สำหรับเรื่องราวของตัวลูกในพุทธันดรที่ผ่านมานั้น ลูกได้เกิดเป็นกุลบุตรน้ำใจงามอยู่ในตระกูลของพ่อค้าที่ทำการค้าอยู่ในแคว้นของพระราชาองค์ที่ออกบวช
เมื่อตัวลูกเจริญวัยขึ้น ลูกก็จะคอยติดตามคุณพ่อ (เป็นคนละคนกับโยมพ่อของลูกในภพชาติปัจจุบัน) ไปค้าขายสินค้าตามหัวเมืองต่างๆในแคว้นของพระราชาองค์ที่ออกบวช
ในพุทธันดรที่ผ่านมา ลูกได้เกิดเป็นกุลบุตรในตระกูลพ่อค้าที่ทำการค้าอยู่ในแคว้นของพระราชาองค์ที่ออกบวช
ในเวลาต่อมาทางการของแคว้นของพระราชาองค์ที่ออกบวช ได้ประกาศรับสมัครชายฉกรรจ์เข้ารับราชการเป็นทหาร เมื่อลูกได้ยินข่าวนี้แล้ว ด้วยความที่ลูกชอบและอยากเป็นทหารอยู่แล้ว กอปรกับตัวลูกเองก็มีความรัก, มีความศรัทธาในพระปรีชาสามารถ และพระอัจฉริยภาพของพระราชาองค์ที่ออกบวชเป็นอย่างมาก ด้วยเหตุนี้ ลูกจึงไม่ลังเลและรอช้า เดินทางไปสมัครเป็นทหารของพระราชาองค์ที่ออกบวชในทันที เมื่อได้สมัครเป็นทหารแล้ว ลูกก็ได้รับมอบหมายให้ทำหน้าที่เป็นหน่วยสนับสนุนยุทโธปกรณ์ต่างๆอยู่ในกรมสรรพาวุธของกองทัพ
ต่อมา ลูกได้เข้ารับราชการทหารมีหน้าที่สนับสนุนยุทโธปกรณ์ต่างๆ อยู่ในกรมสรรพวุธของกองทัพ
เมื่อเวลาผ่านไป ได้เกิดสงครามระหว่างแคว้นของพระราชาองค์ที่ออกบวชกับแคว้นกันชนฝั่งทิศใต้ (แคว้นของพระราชาเกะกะเกเร) ลูกจึงได้ถูกบรรจุให้เป็นหน่วยสนับสนุนการรบในครั้งนี้ด้วย โดยลูกจะทำหน้าที่จัดเตรียมและส่งอาวุธยุทโธปกรณ์ที่ใช้ในการรบ ไม่ว่าจะเป็นดาบที่ใช้ฟันข้าศึก, คันธนู และลูกธนูต่างๆ เป็นต้น ให้กับพวกทหารแนวหน้าที่ออกไปทำการรบ และในบางครั้ง ลูกก็จะมาช่วยเป็นลูกมือให้กับทหารรุ่นพี่ที่กำลังผลิตอาวุธอีกด้วย ซึ่งตัวลูกจะทำหน้าที่ที่ได้รับมอบหมายอย่างเต็มที่เต็มกำลัง ชนิดที่เรียกว่า “สุดความสามารถ” กันเลยทีเดียว ซึ่งอาวุธต่างๆที่ลูกได้จัดเตรียมให้กับพวกทหารที่ไปออกรบ ก็ได้ปลิดชีวิตของข้าศึกไปเป็นจำนวนมาก ถึงแม้ว่าลูกจะไม่ได้ลงมือฆ่าข้าศึกด้วยตนเองโดยตรงก็ตาม แต่ก็ถือว่า...ลูกได้มีส่วนในวิบากกรรมปาณาติบาตในเวลาที่ทหารไปฆ่าข้าศึกเหล่านั้นด้วย ด้วยวิบากกรรมปาณาติบาตที่ลูกได้คอยจัดเตรียม, ผลิตและส่งอาวุธที่ใช้ในการรบ ให้กับพวกทหารที่ออกไปรบและฆ่าข้าศึกตายเป็นจำนวนมากในพุทธันดรที่ผ่านมา จึงเป็นผลทำให้ในภพชาติปัจจุบัน ลูกต้องมาเจ็บป่วยด้วยโรคต่างๆดังที่เป็นอยู่
เมื่อเกิดสงครามระหว่างแคว้น ลูกได้ถูกบรรจุเป็นหน่วยสนับสนุนการรบ โดยทำหน้าที่จัดส่งอาวุธให้กองทัพ
ต่อมาในภายหลัง เมื่อพระราชาได้เสด็จออกผนวชแล้ว ลูกก็ได้มีโอกาสไปทำบุญและฟังธรรมจากพระเถระอดีตพระราชาองค์ที่ออกบวช ด้วยความที่ลูกมีความรักความศรัทธาในพระเถระอดีตพระราชาองค์ที่ออกบวชมาก่อนหน้านี้อยู่แล้ว ทันทีที่ลูกได้ฟังธรรมและปฏิบัติธรรมกับพระเถระอดีตพระราชาองค์ที่ออกบวช ลูกก็ยิ่งเกิดความเลื่อมใสศรัทธาในปฏิปทาการสร้างบารมีของพระเถระอดีตพระราชาองค์ที่ออกบวช เป็นอย่างมากถึงมากที่สุด
เมื่อพระราชาเสด็จออกผนวช ลูกจึงได้มีโอกาสไปทำบุญ และฟังธรรมจากพระองค์
ด้วยเหตุนี้เอง ลูกจึงไม่รอช้า ได้ออกจากเรือนเหมือนนกที่จากคอน ออกบวชตามพระราชาในทันที เมื่อบวชแล้ว ลูกก็ได้ตั้งใจฝึกตน ทนหิว บำเพ็ญตบะ เป็นพระแท้ แล้วทำหน้าที่เผยแผ่ธรรมะให้กับมหาชนผู้มีบุญทั้งหลายตามเมืองต่างๆในแคว้นของพระราชาองค์ที่ออกบวช ซึ่งตัวลูกก็ตั้งใจทำหน้าที่เผยแผ่ธรรมะอย่างเต็มที่เต็มกำลังไปจนตลอดชีวิต ส่วนผลการปฏิบัติธรรมของลูกในพุทธันดรที่ผ่านมา ด้วยความที่ลูกเป็นคนที่มีอัธยาศัยทำอะไรทำจริง จึงทำให้ลูกมีผลการปฏิบัติธรรมที่ดี สามารถเข้าถึงพระธรรมกายภายในได้ในที่สุด เมื่อตัวลูกละจากโลกนี้ไปแล้ว ลูกก็ได้กลับไปพักกลางทางที่ดุสิตบุรี วงบุญพิเศษ
ในพุทธันดรที่ผ่านมา ลูกมีผลการปฏิบัติธรรมที่ดี เข้าถึงพระธรรมกายภายในได้
ดังนั้น เมื่อภพชาติที่ผ่านมา ลูกได้ทำหน้าที่มาอย่างสมบูรณ์แล้ว ในภพชาติปัจจุบัน ลูกก็ต้องไม่ประมาท ให้สั่งสมบุญสร้างบารมีอยู่ในเพศสมณะให้มากยิ่งๆขึ้นไป เพื่อจะได้ตอกย้ำซ้ำผังแห่งการสร้างบารมีในเพศสมณะของลูกให้หนาแน่นยิ่งๆขึ้นไป และที่สำคัญ ให้ลูกดูแลสุขภาพร่างกายของตนเองให้แข็งแรงสมบูรณ์ ให้หมั่นบริหารขันธ์, ออกกำลังกาย และพักผ่อนให้เป็นเวลา อีกทั้งให้หมั่นปล่อยสัตว์ปล่อยปลาอยู่ประจำ ที่สำคัญที่สุดให้ลูกขยันนั่งธรรมะ ให้พบพระในตัวเหมือนอย่างในพุทธันดรที่ผ่านมาให้ได้ จะได้ติดตามมหาปูชนียาจารย์และหมู่คณะ สร้างบารมีไปทุกภพทุกชาติตราบกระทั่งถึงที่สุดแห่งธรรม
ในชาตินี้ลูกต้องหมั่นสั่งสมบุญในเพศสมณะให้ยิ่งๆขึ้นไป และรักษาสุขภาพให้ดีด้วย
********************************
บทความที่เกี่ยวข้องกับเรื่องของคนชอบชนไก่ ตอนที่ 8