ทบทวนฝันในฝัน วันที่ 7 ธันวาคม พ.ศ.2555
V-Star Change the World in MONGOLIA
วีสตาร์ เช้นจ์ เดอะ เวิลด์ อิน มองโกเลีย
เรียบเรียงจากรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา
กราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูงค่ะ
ลูก พ.ญ.วราธิป โอทกานนท์ หรือ หมอติ๊บ ฉายา เจ้าหญิงมองโกลค่ะ
พ.ญ.วราธิป โอทกานนท์
ลูกขออนุญาตกราบถวายรายงานการไปปฏิบัติหน้าที่ ที่ประเทศมองโกเลียในช่วงที่ผ่านมา ถึงแม้ในช่วงนี้ที่มองโกเลียจะมีอุณหภูมิติดลบถึง 25 องศาเซลเซียส ถนนทุกสายปกคลุมไปด้วยหิมะ แต่เหล่าทีมงานก็ยังคงเดินหน้าฝ่าความหนาวเพื่อเป็นดวงตะวันแห่งมองโกเลียต่อไปค่ะ
ถนนในประเทศมองโกเลีย ถูกปกคลุมด้วยหิมะ อุณหภูมิอยู่ระหว่าง ติดลบ 13 ถึงติดลบ 25 องศาเซลเซียส
ไม่น่าเชื่อเลยนะคะว่า ในปีนี้โครงการเด็กดีวีสตาร์ที่มองโกเลียจัดขึ้นติดต่อกันเป็นครั้งที่ 4 แล้วค่ะ มีนักเรียนในกรุงอูลานบาตอร์ เมืองหลวงของประเทศมองโกเลียให้ความสนใจมาเข้าร่วมถึง 8,000 คน จาก 42 โรงเรียน ซึ่งเด็ก ๆ เหล่านี้ได้ตั้งใจสร้างความดีติดต่อกันกว่า 8 สัปดาห์ น้องๆเด็กดีวีสตาร์มองโกเลีย ได้ทำกิจวัตรประจำวันผ่านบทฝึก การบ้าน 10 ข้อ เช่นเดียวกับเด็กดีวีสตาร์ที่เมืองไทย
ตั้งใจทำการบ้าน 10 ข้อแบบเดียวกับเพื่อนๆ ที่เมืองไทยเลยค่ะ
คุณครูวีสตาร์ กับบอร์ดกิจวัตรประจำวันการบ้าน 10 ข้อ ซึ่งติดไว้ทั่วโรงเรียน
และยังได้ทำกิจกรรมทำดีต่างๆอีกมากมาย อาทิเช่น การนั่งสมาธิปฏิบัติธรรม การไปเยี่ยมให้กำลังใจและมอบของขวัญแก่เด็กที่เจ็บป่วยในโรงพยาบาล โดยมีพี่ๆ จากมหาวิทยาลัย ทำหน้าที่ Super V Guide หรือ SVG คอยเป็นพี่เลี้ยง ไปเยี่ยมตามโรงเรียนและแนะนำหัวข้อธรรมะต่างๆ ซึ่งพี่ๆ SVG เหล่านี้ได้เข้าอบรมคอร์สสมาธิและฟังธรรมะจากพระอาจารย์และทีมงานของศูนย์ปฏิบัติธรรมมองโกเลียเป็นประจำสม่ำเสมอ
น้องๆวีสตาร์ มองโกเลีย จัดกิจกรรมเพื่อระดมทุนช่วยเหลือการกุศล
พี่ๆ Super V Guide เข้าอบรมในคอร์ส สมาธิ กับพระอาจารย์ สัปดาห์ละ 2 ครั้ง
น้องๆ ทีมงาน IBS of Mongolia และพระอาจารย์ กำลังเตรียมงานกันโค้งสุดท้ายก่อนจัดงาน V-Star Quality Award ในวันรุ่งขึ้น
สถานีโทรทัศน์ NTV ภายใต้การนำของท่าน CEO ; อูลัมบัด-ดรัก ได้ให้การสนับสนุนถ่ายทำวีดีโอกิจกรรมต่างๆของวีสตาร์มองโกเลียออกอากาศทั่วประเทศ ทุกสัปดาห์ ในวันศุกร์ เวลา 16:30-17:00 น. และออกอากาศซ้ำอีกครั้งในเช้าวันต่อมาในเวลา 08:30-09:00 น. โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้นเป็นเวลา 6 สัปดาห์
สถานีโทรทัศน์ช่อง ntv ทำรายการออกอากาศ เกี่ยวกับกิจกรรม V-star Mongolia ทุกสัปดาห์เป็นเวลา ครึ่งชั่วโมง ทั้งหมด 6 ตอน โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น
หลังจากกิจกรรมวีสตาร์ในปีนี้เสร็จสิ้นลง ก็ถึงช่วงเวลาที่ทุกคนรอคอย คืองานมอบรางวัล V-Star Quality Award ที่จัดขึ้นในวันเสาร์ที่ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 โดยในปีนี้ทางกระทรวงศึกษาธิการของทั้งสองประเทศ ได้แก่ ไทยและมองโกเลีย ต่างให้ความสำคัญอย่างมาก โดยทางฝ่ายมองโกเลีย ท่านรัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการของมองโกเลีย ท่านกันทูเมอร์ ลูฟแซนแนม ได้มอบหมายให้ตัวแทนคณะทำงานของท่านในกระทรวงศึกษาธิการ มองโกเลีย เดินทางมาร่วมมอบรางวัล
ท่านกันทูเมอร์ ลูฟแซนแนม รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ ประเทศมองโกเลีย
ส่วนฝ่ายไทยมี ดร.อรทัย มูลคำ ที่ปรึกษาสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน กระทรวงศึกษาธิการ และประธานโครงการครูดีศรีตำบล ไปร่วมมอบรางวัลเช่นเดียวกัน
ดร.อรทัย มูลคำ นักวิชาการเชี่ยวชาญระดับ 10 ที่ปรึกษาด้านพัฒนาการเครือข่ายและการมีส่วนร่วม สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน กระทรวงศึกษาธิการ, ประธานโครงการ ครูดีศรีตำบล
โดยจะมอบรางวัลคุณภาพฟื้นฟูศีลธรรมโลก ให้แก่โรงเรียนที่ทุ่มเทในการสร้างเยาวชนให้เป็นคนดี มีศีลธรรม จนเห็นผลเป็นรูปธรรมชัดเจน และมอบรางวัลผู้นำเยาวชนต้นแบบด้านฟื้นฟูศีลธรรมโลก ให้แก่เด็กดีวีสตาร์ที่ทำความดีผ่านเกณฑ์การประเมินได้อย่างโดดเด่น โรงเรียนที่ได้รับรางวัลชนะเลิศ คือ โรงเรียน 16 รองชนะเลิศอันดับหนึ่ง คือ โรงเรียน 62 และรองชนะเลิศอันดับสอง คือ โรงเรียน 97
ดร.อรทัย มูลคำ มอบรางวัลชนะเลิศ V-Star Quality Award ให้แก่ผู้อำนวยการ และคุณครู โรงเรียน 16
พญ.วราธิป โอทกานนท์ ประธานโครงการวีสตาร์มองโกเลีย มอบรางวัลรองชนะเลิศอันดันหนึ่ง และสอง V-Star Quality Award ให้แก่โรงเรียน 62 (รูปซ้าย) และ 97 (รูปขวา)
นอกจากนี้ยังมีการมอบรางวัลผู้นำเยาวชนต้นแบบฟื้นฟูศีลธรรมโลกรางวัลชนะเลิศ ได้แก่ ด.ญ.เกรึนตึซึขึ อุนตรักขะ จากโรงเรียน 111 รางวัลรองชนะเลิศอันดับหนึ่งได้แก่ ด.ญ. อิ๊งเขอะจึง บั๊ดตุชึง จากโรงเรียน 114 และรางวัลรองชนะเลิศอันดับสอง ด.ช.บั๊ดออเฉอะ เนรึกุย จากโรงเรียน 62
ตัวแทนจากคณะทำงานของรัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษา เป็นผู้มอบรางวัลผู้นำเยาวชนต้นแบบฟื้นฟูศีลธรรมโลกให้กับนักเรียนที่ชนะเลิศ, รองชนะเลิศที่ 1 และที่ 2
ซึ่งนักเรียนและคุณครูตัวแทนโรงเรียนที่ได้รับรางวัล จะเดินทางมาเข้าร่วมงานวันรวมพลังเด็กดีวีสตาร์ 1 ล้านคนถึงที่เมืองไทยในวันเสาร์ที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 ซึ่งน้องๆเด็กดีวีสตาร์มองโกเลียและคุณครูทุกท่าน ต่างตั้งใจรอชมนิทรรศการ และภาพยนตร์ 3 มิติ ภูมินรก ภพสวรรค์ แดนอัศจรรย์หลังความตาย อย่างใจจดใจจ่อ และอยากจะให้มีการนำนิทรรศการ และภาพยนตร์ 3 มิติ เช่นนี้ ไปจัดในวันวิสาขบูชาที่ประเทศมองโกเลียในปีต่อๆไปบ้างค่ะ
ตัวแทนน้องๆ วีสตาร์มองโกเลีย กว่า 450 คน ถ่ายรูปร่วมกัน
หลวงพ่อเจ้าคะ เป็นเรื่องที่น่าปลื้มปีติยิ่ง ที่ต่อไปคณะผู้บริหารในรัฐบาล คณะครู ผู้ปกครองและนักเรียนของประเทศมองโกเลีย ภายใต้การร่วมมือของทีมงานจากวัดพระธรรมกาย จะร่วมกันมุ่งมั่นสานฝันให้สำเร็จ เพื่อให้เยาวชนมองโกเลียทุกๆคน ได้กลายเป็นดาวแห่งความดี และมีคุณครูที่เปี่ยมด้วยคุณธรรมทั่วทั้งแผ่นดินของประเทศมองโกเลีย เพราะ “วันใดที่ V-Star จรัสแสง โลกก็จะเปลี่ยนแปลงสู่ยุคแห่งสันติสุขที่แท้จริง”
[[videodmc==43905]]