จดหมายขอความช่วยเหลือ
น้ำท่วมที่จังหวัดหนองคาย
กราบนมัสการพระเดชพระคุณคุณครูไม่ใหญ่ครับ
กระผม พระมหาบุญพรม จารุปุณฺโย พระอาจารย์ใหญ่โรงเรียนปริยัติธรรม 60ปี พระราชภาวนาวิสุทธิ์ วัดอัมพวัน อำเภอท่าบ่อ จังหวัดหนองคาย จะมารายงานสถานการณ์น้ำท่วมที่เกิดขึ้นที่จังหวัดหนองคายครับ
หลังจากที่จังหวัดหนองคายได้มีฝนตกอย่างหนักต่อเนื่อง เป็นเวลากว่า 3วัน 3คืน และเมื่อคืนนี้เอง (วันที่ 13 สิงหาคม พ.ศ.2551) น้ำในแม่น้ำโขงก็ได้เอ่อล้นมาท่วมบริเวณชายฝั่งของจังหวัดหนองคาย ปริมาณน้ำเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ จากระดับน้ำแค่หัวเข่า จนตอนนี้ระดับน้ำสูงเกินครึ่งหนึ่งของเสาไฟฟ้า น่าจะสักประมาณ 4เมตรแล้วครับ
โดยเมื่อเช้านี้ กระผมได้ออกไปสำรวจได้พบว่า มีวัดเป็นจำนวนมากที่ได้รับความเดือดร้อนและความเสียหายเป็นอย่างมาก จนบางวัดกลายเป็นเมืองบาดาลไปแล้วก็มีครับ ซึ่งเหตุการณ์น้ำท่วมอย่างฉับพลันในครั้งนี้ ทำให้พระสงฆ์ไม่สามารถออกจากวัดได้ รวมไปถึงไม่สามารถออกบิณฑบาตได้ตามปกติ บางวัดวันนี้ทั้งวัน พระภิกษุยังไม่ได้ฉันอะไรเลยก็มีครับ
โดยเฉพาะที่อำเภอศรีเชียงใหม่ อำเภอนี้ได้รับความเดือดร้อนมากที่สุด น้ำท่วมทั้งอำเภอ ซึ่งมีวัดที่ได้รับความเดือดร้อนในอำเภอศรีเชียงใหม่นี้จำนวน 40กว่าวัด นอกจากนี้ยังมีวัดในอำเภอๆต่างที่ได้รับความเดือดร้อนอีก คือ อำเภอท่าบ่อจำนวน 30กว่าวัด อำเภอเมือง 40กว่าวัด อำเภอสังคม 30กว่าวัด และที่อำเภอโพนพิสัยอีก 3วัด ซึ่งรวมแล้วตอนนี้มีวัดที่ได้รับความเดือดร้อนกว่า 150วัดแล้วครับ
จึงขอความเมตตา พระเดชพระคุณหลวงพ่อ (คุณครูไม่ใหญ่) และนักเรียนโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาทั่วโลก ร่วมส่งแรงใจพร้อมด้วยเครื่องอุปโภคบริโภคมาช่วยเหลือพุทธบุตร และพี่น้องที่อยู่ในจังหวัดหนองคายด้วยนะครับ
กราบนมัสการด้วยความเคารพอย่างสูง
พระมหาบุญพรม จารุปุณฺโย