และถึงแม้ว่าท่านจะมีภารกิจมากมายสักแค่ไหน แต่ในวันสอบท่านก็จะมาร่วมงานด้วยอย่างแน่นอน อีกทั้งยังได้เมตตามาแจกประกาศนียบัตรให้กับผู้เข้าสอบ World PEC ทุกคน ด้วยตัวท่านเองเลย
และงานนี้ท่านผู้อำนวยการสำนักพระพุทธศาสนา จังหวัดสุพรรณบุรี นายประยุทธ์ จันทร์ตรี ท่านก็ไฟเขียวผ่านตลอด ให้การสนับสนุนอย่างเต็มที่ไม่แพ้กัน และขอบอกว่าท่านผู้อำนวยการสำนักพุทธฯ คนนี้ท่านเป็นแฟนพันธุ์แท้การสอบ World-PEC เพราะท่านไม่เคยพลาดการสอบ World-PEC เลยสักครั้ง แต่ครั้งนี้ท่านติดภารกิจจึงไม่สามารถมาร่วมสอบได้ แต่ท่านก็ได้กล่าวชื่นชมการสอบ World-PEC ว่า “โครงการนี้ดีมากๆ ทำให้ผู้สอบได้มีธรรมะ อีกทั้งยังเป็นการส่งเสริมความสัมพันธ์ระหว่างบ้าน วัด และโรงเรียนอีกด้วย” และทางทีมงานก็แอบกระซิบบอกผู้สื่อข่าวมาว่า ท่านผู้อำนวยการสำนักพุทธฯ คนนี้ ท่านชอบสนับสนุนโครงการดีๆ โดยเฉพาะโครงการที่เป็นไปเพื่อการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา ขนาดว่าวัดต่างๆที่โดนเอกชนรุกล้ำที่ดิน ทั้งวัดในต่างจังหวัด หรือวัดร้าง ท่านก็ไปจัดการดำเนินเรื่องเอาที่ดินคืนให้แก่วัดด้วยตัวท่านเองเลย และถึงแม้ว่าการสอบ World-PEC ครั้งนี้ท่านจะมาร่วมสอบด้วยไม่ได้ แต่ท่านก็ได้ส่ง รองผู้อำนวยการสำนักพระพุทธศาสนา จังหวัดสุพรรณบุรี นายชวพัฒน์ พรมขุนทด ให้มาเป็นประธานเปิดศูนย์สอบที่วัดป่าเลไลก์แทน
กระแสการสอบ World-PEC ที่จังหวัดสุพรรณบุรีครั้งนี้ ทีมงานบอกว่า “ไม่น่าเชื่อว่ามันจะง่ายอย่างนี้ ไปชวนใครมาสอบเขาก็ตอบตกลงกันหมด มีคุณพ่อคนหนึ่งพอชวนเขามาสอบ World-PEC เค้าก็บอกว่า...ขอคิดดูก่อน ทีมงานก็เลยให้หนังสือศรัทธา รุ่งอรุณแห่งสันติภาพโลกไปอ่านดู ปรากฏว่าพอวันรุ่งขึ้นคุณพ่อคนเดิมก็จูงลูก 2 คนมาสมัครสอบ World-PEC ทันที” และสำหรับการตั้งโต๊ะติวสอบ World-PEC นั้น ชาวสุพรรณก็ไม่รอช้าตั้งโต๊ะติวสอบ World-PEC ไปเรียบร้อยแล้ว เมื่อวันเสาร์ที่ 10 มกราคมที่ผ่านมา ซึ่งบรรยากาศในการติวก็คึกคักสุดๆ มีทั้งพ่อแม่ผู้ปกครอง เด็กดี V-Star คุณครู และชาวสุพรรณบุรีอีกเป็นจำนวนมากมาร่วมติวกันอย่างสนุกสนาน
และในวันสอบ World-PEC วันอาทิตย์ที่ 18 มกราคม 2552 ที่กำลังจะถึงนี้ ศูนย์สอบวัดป่าเลไลก์ จังหวัดสุพรรณบุรี ก็มีการจัดเลี้ยงอาหาร และเครื่องดื่มฟรีตลอดงาน ให้ผู้สอบทุกคนได้อิ่มอร่อยทั้งก่อนสอบ และหลังสอบ และท้ายที่สุดท่านเจ้าคุณสะอิ้งท่านก็กำชับทางศูนย์สอบว่า “สอบ World-PEC คราวนี้ดูแลเป็นพิเศษเลยนะ”