ตักบาตรพระ 500,000รูป 76จังหวัด ทุกวัดทั่วไทย
บรรยากาศการตักบาตร ที่จังหวัดอุบลราชธานี
วันนี้ ผู้สื่อข่าวบุญสว่างจะพาไปชมบรรยากาศการตักบาตร ที่จังหวัดอุบลราชธานี ซึ่งจัดขึ้นเมื่อวันอาทิตย์ที่ 27 กรกฎาคม พ.ศ.2551
หลังจากที่เครือข่ายลูกพระธัมฯภาคอีสาน ได้ร่วมกันจัดตักบาตรที่จังหวัดหนองคายแล้ว ก็ยกพลรวมใจมาจัดตักบาตรที่จังหวัดอุบลราชธานีกันบ้าง โดยได้นิมนต์พระมารับบาตรถึง 3,250รูป
เพื่อให้ข่าวการตักบาตรกระจายไปอย่างทั่วถึง ทีมงานทั้งเดินแจกใบปลิวตามบ้าน และจัดขบวนพาเหรดบุญ มีขบวนดุริยางค์นำหน้า ตามด้วยรถแห่ และที่พิเศษสุดๆก็คือรถหมอลำค่ะ ร้องหมอลำชวนทำบุญ ม่วนอีหลีอีหลอ กระด้อกระเดี้ย เด้อค่ะเด้อ พอพี่น้องชาวอุบลฯได้ยิน ก็ออกมาจับจ่ายซื้อของตักบาตร แม่ค้าขายของดีแบบเทน้ำเทท่า ขายจนหมดร้านเลยค่ะ
เช้าวันงาน ฝนตกลงมาหนักมากทั่วจังหวัด ยกเว้นบริเวณงาน ซึ่งตกเพียงปรอยๆเหมือนเทวดามาให้พร สาธุชนชาวอุบลฯใส่ชุดขาวขาวเดินทางมากันอย่างไม่ขาดสาย เมื่อพระภิกษุสงฆ์แปรแถวรับบาตร ทุกคนตักบาตรด้วยใบหน้ายิ้มแย้ม ไม่กังวลถึงฝนที่ตกลงมาเลยค่ะ
พระเดชพระคุณพระเทพกิตติมุนี เจ้าคณะจังหวัดอุบลราชธานี ประธานฝ่ายสงฆ์ กล่าวว่า “การตักบาตรเป็นพุทธประเพณีที่สืบทอดกันมานาน พระภิกษุสงฆ์จะอยู่ได้ด้วยอาศัยญาติโยมตักบาตร ทำให้พระพุทธศาสนายังดำรงอยู่ต่อไปได้”
พระภิกษุที่มารับบาตรรูปหนึ่ง เมื่อท่านได้มาเห็นเพื่อนสหธรรมิกเรือนพัน ท่านได้เปิดใจว่า “อาตมาดีใจที่ได้มาพบกับเพื่อนสหธรรมิกที่มากมายขนาดนี้ มีทั้งพระไทยและนานาชาติ ดีใจที่มีโอกาสมาเป็นส่วนหนึ่งในโครงการตักบาตรพระ 500,000รูป 76จังหวัด ทุกวัดทั่วไทย เชื่อว่าอีกไม่นานพระภิกษุจะต้องรวมเป็นหนึ่งเดียวกันเหมือนตะวันที่มีดวงเดียวได้อย่างแน่นอน”
พลตรีวิเชษฐ์ วิสัยจร ประธานฝ่ายฆราวาสกล่าวว่า “พระพุทธศาสนาช่วยยึดเหนี่ยวจิตใจให้พวกเราเป็นหนึ่งเดียวกัน คนไทยทั้งชาติมีความห่วงใยในพระคุณเจ้าทุกรูป”
คุณยายอายุ 86ปีที่มาร่วมงาน กล่าวทั้งน้ำตาแห่งความปีติว่า “เมื่อรู้ข่าวว่าจะมีการตักบาตรพระ 3,250รูป ยายตั้งใจมากว่าจะต้องมาให้ได้ วันนี้ถึงฝนตกก็มา เพราะยายอยากมาดูพระ ตั้งแต่เกิดมายายยังไม่เคยเห็นพระเยอะขนาดนี้มาก่อนเลยในชีวิต”
คราวหน้า ผู้สื่อข่าวบุญสว่างจะนำเสนอบรรยากาศงานตักบาตรพระ ณ จังหวัดใด โปรดติดตามตอนต่อไปนะคะ